Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU ของท่าน ใช้กันนานเท่าไหร่จึงเปลี่ยนใหม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

AMD486DX-2 > cyrix133 > Duron800 > Athlon2000+ > Athlon2500+ > e6420

เปลี่ยนไรบ่อยสุด > เมาส์

Comment

ก็ตอนแรกใช้ PIII 450Mhz ตอนนั้นอย่างแพงครับ

เเล้วก็ประมาน 5-6 ปีเปลี่ยนมาเป็น P4 2.6 Ghz

แต่กว่าจะเปลี่ยนก็รอ P4 ถูกลงอีก ครับใช้ก็ซักพักเเล้ว

ถ้าตอนนี้เปลี่ยน คงจะเป็น Q6600 เเล้ว รออีกนิด

เด๋วได้เปลี่ยน

Comment

เท่าที่จำได้เล่นคอมครั้งแรกเลย ตอนนั้นไม่รู้อะไรสักอย่าง

เพราะเด็กมาก แต่ก็จำได้แค่ว่า HDD น่าจะ 0.98GB -*-

แล้วก็เอาเครื่องของพี่มาแทน

XP1700+ (ผิดหมวดป่าวหว่า - -) ; 256MB ; GF2

ใช้มาได้หลายปีเหมือนกัน (จำไม่ได้)

แล้วก็มา

X2 BE2350
        2GB
        X1950Pro 512MB

งิงิ (ผิดหมวด ฮ่าๆ)

Comment

ตอนนี้ผมก็ยังใช้ P4 1.6Ghz ซอกเกต478 บัส400 อยู่ครับ
          ทั้งที่มีเครื่องใหม่อยู่ครับ (รักเดียวใจเดียว)

Comment

P4 ผมจะ6ปีแระ

Comment

Originally posted by excomics View Post
              สรุปง่ายๆ ถ้า คุณเอา ดาบ เก่า มี สนิม มาเดิน ในหมู่ คนที่เขามี แต่ดาบใหม่ๆ คุณ จะรู้สึกอย่างไร

ถ้าผมแนะนำ นะ มาเที่ยว ในเว๊ปนี้ มันทำให้เกิด กิเลิส อยากมี อยากได้ เปลี่ยน ของกันเป้นว่าเล่น ครับ จบ สั้นๆได้ใจ ความ ^^
              แล้วถ้าดาบขี้สนิมของผมมีวิชากระบี่มารหล่ะ ใช้ตั้งแต่ p3 tnt2 sdram 198 mb อ่ะ จนมาถึงแค่ p4 3.00 อ่ะน่ะ เพราะว่าคนไทยส่วนใหญ่บางที่ซื้อ core มาแค่พิมพ์งาน (เอามาอวดว่ามีอ่ะ) ใช้ไม่คุ้มครับ เอาไปทำบุญดีกว่า เพื่อชาติหน้าจะมี 10 core มาให้ใช้ครับผม อย่าลืม ดาบสนิมพิชิดดาบใหม่ๆได้นะ

Comment

ผม ประมาณ 3 ปี ครับ ผมเคยใช้ 4 1.8 ตอนนี้ D 2.80

Comment

ดูรูปประกอบลายเซ็นต์ผมซฺครับ ^^ ใช้มา 4 ปีละ นี่คอมตัวแรกเลยนะเนี้ย มีเปลี่ยนก็ การ์ดจอ

Comment

ตัวเก่า celeron ใช้มา 6 ปีเปรี่ยน c2d 6320

Comment

ตัวที่ใช้อยู่นี่ก็ 2 ปีแล้วครับ ส่วนบอร์ด / VGA / RAM เพิ่งเปลี่ยนไปเพื่อการเล่นเกมส์ที่ดีขึ้น และผลพวงที่ได้ก็คล็อกมันส์ขึ้น

Comment

อันนี้ตังพ่อแม่ Pentium 200Mhz mmx >>> PentiumIII 1G (6ปี)

หลังจากหาเงินเองได้ >>> P4 3.0E >>> E6300 (ปัจจุบัน) ตอนนี้เล็งๆ Q6600 อยู่

Comment

ผมใช้ Pentuim 4 Socket 423 1.6 GHz. มา 8 ปีเต็มจน RDRAM หาซื้อไม่ได้ ผมยังหาตังเองไม่ได้เลย จิงๆไม่อยากจะขอตังพ่อแม่ ที่บ้านก็ไม่ใช่ว่าจะรวยอะไรมากนัก แต่ก็ต้องเปลี่ยนเพราะการใช้งานที่ต้องการความสามารถมากขึ้น ปัจจุบันผมยังใช้ Celelon D กับ 7300gs เล่น NFS Carbon อยู่เลย (ถ้าเล่นไหวก็เล่นไป) ความจริงก็อยากเปลี่ยนตามเขาบ้างแต่ก็ไม่มีตัง (ใช้ตังเก็บของตัวเอง) มีดีที่สุดก็แค่ Pentuim D 805 กับ P5P800 se เท่านั้นแหละครับ ถ้าหาตังเองได้แล้วผมก็จะซื้อเท่าที่จำเป็นครับ

Comment

เริมจำไม่ค่อยได้ .. แล้ว เปลี่ยนอะไรไปบ้าง
                            มีคอมครั้งแรก
                            เมื่อประมาณปี 1995 Pentium 75 ตังพอแม่ ..
                            ประมาณปี 1998 เปลี่ยนเป็น Pentium MMX 200 ตังค่าขนม
                            ประมาญปี 2002 น่าจะเป็นเป็น Duron 700 ทำงานแล้ว
                            ประมาณปี 2004 มี notebook athlon 1800+ อีกตัว ผ่อนเอา (แต่หลักๆก็ยังใช้ duron เพราะไม่ถนัด notebook)
                            ประมาณปี 2006 เปลี่ยนเป็น Seprom 2200+ อันนี้ของมันเหลือ
                            ล่าสุดเปลี่ยนไป เป็น E2160 เพราะเห็น multi core ถูกลง, core เดี่ยว มันเปิด vmware ไม่สะใจ

ประมาณว่า .. ซื้อ CPU ราคาประหยัด.. ทุก 2-3 ปี
                            CPU ที่คิดว่านานที่สุดคงเป็น duron ที่นอกจากจะอยู่นานแล้วยังรู้สึกว่าซื้อมาถูกด้วย... (ตอน NFS Underground ออก ก็ยังเล่นได้อยู่ framerate ตกบ้างเป็นระยะ)

แต่ท่านข้างบน ซื้อ P4 ตั้งแต่ 8 ปีที่แล้วนี้ ... คงเป็นรุ่น top สุดๆเลยนะเนี้ย
                            Last edited by tasanakorn; 22 Aug 2007, 01:15:02.

Comment

ใช้จนมันสนองความต้องการของผมไม่ได้ ถึงเปลี่ยน

Comment

ประมาณ 5-6 ปี

ผมเคยใช้ Duron กับบอร์ดของ Tyan ได้ประมาณ 5-6 ปี

Comment

Working...
                                X