Announcement

Collapse
No announcement yet.

ด่วน สงสัยเกี่ยวกับไฟ CPU Asrock ALiveNF6G - VSTA + Sempron 3000+

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ด่วน สงสัยเกี่ยวกับไฟ CPU Asrock ALiveNF6G - VSTA + Sempron 3000+

สงสัยเกี่ยวกับไฟของ CPU ครับ เพิ่งสังเกตุเห็นครับ เดิมหลังจากลงวินโดว์ใหม่เมื่อประมาณ 1 เดือนที่แล้ว เคยใช้โปรแกรม Everest CPUZ และ Speedfan เช็คดูได้ประมาณ 1.3 - 1.4 มาเมื่อวันอาทิตที่แล้ว ใช้โปรแกรมดังกล่าวเช็คดูอีกทีปรากฏว่าอยู่ที่ 2.3 - 2.4 ที่ได้รู้เพราะว่าเซ็ทให้โปรแกรม Everest รันตอนสตาร์ทอัพ เลยเห็นที่ System Tray เลยลองใช้โปรแกรมอื่น ๆ เช็คดูบ้างผลออกมาเหมือนกันอยู่ที่ ประมาณ 2.3 - 2.4 เช่นกันครับ เลยลองรีสตาร์ทเครื่องเข้าไปดู ไบออส ในไบออสโชว์ที่ 1.4 ครับ เลยอยากทราบว่าปกติ ไฟ CPU ตัวนี้ควรอยู่ที่เท่าไหร่ มิความผิดปกติที่ไหน หากใช้ต่อไปจะมีผลอะไรบ้าง ต้องแก้ยังไง อีกอย่างครับ เครื่องไม่ OC ตอนนี้ไบออสเซ็ท Default ครับ เปิดเข้าวินโดว์ใหม่ก็ยังเหมือนเดิมโชว์ไม่ตรงกัน ส่วนอุณหภูมิของ CPU ก็ปกติครับ ประมาณ 30 - 40 องศาครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบและคำแนะนำครับ

ไม่มีใครตอบเลยเหรอ จะทำยังไงต่อดีละ

Comment

CPUZ รายงานไฟไม่ค่อยตรงครับ

ไปดูในBios หรือ Evest ดีกว่า

Sempron 1.4V
      Athlon 1.45V
      X2 1.30 - 1.35V ประมาณนี้

ปล.ชุดของคุณ OC ไปก็ไม่ร้อนเพราะ Cpu กินแค่ 65W เอง

Comment

cpu z มันชอบเอ๋อๆ นะ

Comment

ขอบคุณครับ แต่ไม่น่าจะเป็นทั้ง 3 โปรแกรมนะครับ ที่ผลออกมาเหมือนกันนะ

Comment

Working...
          X