Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบว่า vertical sync คืออะไร แล้วเปิดเพื่ออะไรคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบว่า vertical sync คืออะไร แล้วเปิดเพื่ออะไรคับ

อยากทราบว่า vertical sync คืออะไร แล้วเปิดเพื่ออะไรคับ ในเกมส์ น่ะคับ
    เหงเปิดแล้ว FPS ตกเหมือนกัน-*-

basically all it does is waits for a whole frame to be rendered until it is shown. with it disabled and running a game at 60Hz you can sometimes see a discreet line where two different frames are being shown. I always enable it if the option is there.performance wise it does slow it down but only a tiny bit.
    ขี้เกียจแปลอ่ะ

Comment

Originally posted by greatng View Post
      ขี้เกียจแปลอ่ะ
      กำ, อยากรู้เหมือนกัน

Comment

หะ ไม่เคยลองซะด้วยสิ แต่ว่านะ ไอ้ vertical sync น่าจะมามาจากvertical syncronize คือการผสมหรือรวมสัญญาณทางแนวตั้ง ซึ่งมันอาจจะทำให้การทำงานของการ์ดจอหรือจอภาพดีขึ้นก็ได้เหมือนจะไปทำให้เฟรมการแสดงผลเปลี่ยนไปนะ ยังไงก็ลองรอคนที่แปลภาษาอังกฤษเก่งมาแปลให้อ่านหรือให้ผุ้รู้จริงมาตอบแล้วกันนะครับ

Comment

มันช่วยทำให้ภาพไม่เลื่อนครับ งงไหม

ผมเคยเล่น Titan Quest แล้วไม่เปิด

ปรากฏว่า ตอนเดิน ฉากมันจะเลื่อนไป แต่ ภาพ มันจะมีคลื่น จากบนลงล่าง

มันช่วยทำ ซินโครไนซ์ ภาพจริงกับการแสดงผลของจอให้ถูกต้องน่ะครับ

จะเห็นผลเมื่อปรับความละเอียดทุกอย่างสูงหมด ถ้าไม่เปิดตัวนี้ด้วย ภาพมันจะมีคลื่น

ผมอธิบายตามความเข้าใจนะครับ

Comment

เข้าใจเเล้วครับ

Comment

Originally posted by zicmaxx View Post
              มันช่วยทำให้ภาพไม่เลื่อนครับ งงไหม

ผมเคยเล่น Titan Quest แล้วไม่เปิด

ปรากฏว่า ตอนเดิน ฉากมันจะเลื่อนไป แต่ ภาพ มันจะมีคลื่น จากบนลงล่าง

มันช่วยทำ ซินโครไนซ์ ภาพจริงกับการแสดงผลของจอให้ถูกต้องน่ะครับ

จะเห็นผลเมื่อปรับความละเอียดทุกอย่างสูงหมด ถ้าไม่เปิดตัวนี้ด้วย ภาพมันจะมีคลื่น

ผมอธิบายตามความเข้าใจนะครับ
              อ่ะ..จริงๆด้วย...มิน่า เล่นเกมนี้แล้วภาพเป้นคลื่นๆชอบกล.....

Comment

Working...
              X