Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากหัด OC แต่อุณหภูมิผมสูงมากมาย ช่วยแก้ไขทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากหัด OC แต่อุณหภูมิผมสูงมากมาย ช่วยแก้ไขทีครับ

ตอนนี้ผมใช้
    P5B
    E6300 ไม่แน่ใจว่า Week ไหนนะครับ ดูที่กล่องก็ไม่มีบอกไว้ ใครพอทราบวิธีดู ช่วยอธิบายให้ด้วย จะเป็นพระคุณมากครับ
    G.skill PHU1 6400 1G 5-5-5-15

อยู่น่ะครับ แล้วอุณหภูมิของ Cpu ผมตอนนี้ Idle ที่ 60C Full Load 72C ด้วย Super PI

พอมีวิธีแก้ไขให้อุณหภูมิลดลงกว่านี้ไหมครับ เคยอ่านเจอว่าถ้าเพิ่มไฟเลี้ยง V.Core อุณหภูมิจะลดลง แต่ไม่กล้าเสี่ยง กลัวเข้า Windows ไม่ได้ เพราะมีไฟล์งานสำคัญ ๆ อยู่หลายอย่างทีเดียว

ใครช่วยผมแก้ปัญหาทีครับ อยากลอง OC กับเค้าบ้าง

ปล. ซิ้งค์เดิม ๆ พัดลมเดิม ๆ เปิดฝาเคสทั้งสองข้าง ไม่ได้ติดพัดลมใด ๆ บนตัวเครื่องเลย นอกจาก Cpu แล้วก็เป่าฝุ่นทุก ๆ 1 เดือนครับ สายไฟรกเล็กน้อย แต่ไม่น่ามีปัญหาเรื่องระบายอากาศ

ขอบคุณทุกความเห็นที่เข้ามาช่วยแก้ปัญหานะครับ

ภาพประกอบครับ
    Last edited by icehoffa; 24 Jul 2007, 19:57:11.

ซิงค์เดิมๆ โอ้แม่เจ้า ท่านทาซิลิโคนอ่ะเปล่านั้นหนะ ไม่ก็อุณหภูมิห้องคงร้อนน่าดู....

Comment

เปลี่ยนซิงค์ ซีพียู+เพิ่มการระบายลมภายในเคสให้ดีขึ้นครับ
      ของผม PD 930 ที่ OverClock จาก 3.0 >> 4.1 Ghz ที่ Idel 40 องศา Full ที่ 48 องศา
      เองครับ ไม่ต้องเปิดฝา ไม่ต้องเอาพัดลมมาเป่า ใช้พัดลมในเคสล้วนๆ ครับ

Comment

Idel 60c ร้อนมากไปจ๊ะ (full ไม่เป็น 100c เลยหรือถ้า o/c อะ)

Comment

ทา ซิลิโคลน ใหม่ดูยังอ่ะ

Comment

พอมีวิธีแก้ปัญหาไปชั่วคราวก่อนไหมครับ ช่วงนี้ช๊อตเงินจริง ๆ

แล้วการเพิ่มไฟ V.Core ก็ไม่ได้ช่วยให้มันร้อนน้อยลงใช่ไหมครับ อุณหภูมิห้องที่ประมาณ 37C น่ะครับ

พึ่งมาสังเกตุจริง ๆ จัง ๆ ว่ามันร้อนขนาดนี้เมื่อสามสี่วันที่ผ่านมานี่เองน่ะครับ - -"

Comment

60 ร้อนเกินไปมั้งครับ

Comment

ร้อนไปครับ อุณหภูมิห้องอะ ไม่เป็นลมเหรอ

Comment

ใส่ซิงค์สนิทดีรึป่าวครับ

Comment

เหอะๆๆ มีปัญหาแล้วล่ะครับผมว่า ต้องเช็คด่วนเลยครับ
                    ถอดพัดลมซีพียูมาใส่ใหม่ จัดทิศทางลมให้ดี คงเย็นกว่านี้หน่อยแน่ๆ

Comment

Originally posted by icehoffa View Post
                      พอมีวิธีแก้ปัญหาไปชั่วคราวก่อนไหมครับ ช่วงนี้ช๊อตเงินจริง ๆ

แล้วการเพิ่มไฟ V.Core ก็ไม่ได้ช่วยให้มันร้อนน้อยลงใช่ไหมครับ อุณหภูมิห้องที่ประมาณ 37C น่ะครับ

พึ่งมาสังเกตุจริง ๆ จัง ๆ ว่ามันร้อนขนาดนี้เมื่อสามสี่วันที่ผ่านมานี่เองน่ะครับ - -"
                      มิเตอร์เพี้ยนป่าว อุณหภูมิห้องน่าจะ30-32

ผมว่าลองถอดซิงค์เช็ดซิลิโคนเก่าออก ทาใหม่แล้วลองดูอีกทีครับว่าเป็นไง
                      อ่อออ...ติดซิงค์ให้สนิทด้วยนะ..

Comment

Originally posted by icehoffa View Post

เพิ่มv.coreมันก้อร้อนขึ้นดิคับ

Comment

ร้อนๆๆ ..... อายุสั้นแน่

Comment

ซิลิโคนพวก mx-1/2 มันราคา 350 ลองถอดออกมาแล้วใส่มหม่ รับรอง เย็นขึ้นแน่

Comment

เครื่องไหม้เเล้ว อิอิ ลองทำในห้องเเอร์ดิสบายใจ

Comment

Working...
                              X