Announcement

Collapse
No announcement yet.

การไรท์หนังดีวีดีลงแผ่นทำอย่างไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การไรท์หนังดีวีดีลงแผ่นทำอย่างไรครับ

มีสองโฟลเดอร์ แต่ละโฟลเดอร์มีไฟล์อยู่สามไฟล์ ตอนไรท์ Nero ต้องเลือกคำสั่งไหน แล้วไรท์ทั้งโฟลเดอร์ลงไปสองโฟลเดอร์ หรือคลิกไฟล์ต่างหากรวมกันให้อยู่รวมทั้งหมด 6 ไฟล์

รบกวนด้วยครับ ขอคำแนะนำ ไม่เคยไรท์ดีวีดี เคยทำแต่วีซีดีครับ

ขอตอบตามความเข้าใจของผมนะครับ
    เท่าที่ผมเห็นปกติไฟล์หนังดีวีดีจะมีสองโฟลเดอร์นะครับ คือ AUDIO_TS กับ VIDEO_TS
    ใน AUDIO_TS ปกติจะเป็นโฟลเดอร์เปล่าๆ แต่ใน VIDEO_TS จะมีไฟล์หลายอย่าง เพราะงั้นเวลาคุณจะไรท์หนังด้วยนีโรเนี่ยคุณจะต้องเอาโฟลเดอร์ VIDEO_TS มาไร้ท์
    โดยคุณต้องเปิดโปรแกรม Nero StartSmart ขึ้นมา แล้วเลือกหัวข้อ "ทำ DVD ข้อมูล" แล้วคุณก็เลือกโฟลเดอร์ VIDEO_TS ของหนังที่คุณจะไร้ท์ แล้วก็สั่งเบิร์น นี่ละครับ คร่าวๆ

Comment

เเล้วถ้าไฟล์ที่ได้มาเป็นแบบ .avi + อีกสองไฟล์ sub thai กับ ไฟล์ชี่ออะไรไม่รู้ รวมทั้งหมด 3ไฟล์ใน 1โฟลเดอร์สำหรับ 1เรื่อง1ตอน แล้วถ้าจะลงในเเผ่น DVD จะได้ 7เรื่อง7ตอน ต้องทำขั้นตอนอะไรอย่างไรบ้างครับ เพราะลองเเล้วคือเลือกทั้ง 6โฟลเดอร์ และอีกเเบบคือเอาไฟล์ด้านในโฟลเดอร์ 3ไฟล์x7 รวม 21 ไฟล์รวมกันแล้วไรท์หมดทีเดียว เปิดที่เครื่องเล่น DVD ก็ใช้ไม่ได้ มาดูที่คอมได้อย่างเดียว เสียไปเลย 2เเผ่นเเล้ว

Comment

Originally posted by dzire View Post
        เเล้วถ้าไฟล์ที่ได้มาเป็นแบบ .avi + อีกสองไฟล์ sub thai กับ ไฟล์ชี่ออะไรไม่รู้ รวมทั้งหมด 3ไฟล์ใน 1โฟลเดอร์สำหรับ 1เรื่อง1ตอน แล้วถ้าจะลงในเเผ่น DVD จะได้ 7เรื่อง7ตอน ต้องทำขั้นตอนอะไรอย่างไรบ้างครับ เพราะลองเเล้วคือเลือกทั้ง 6โฟลเดอร์ และอีกเเบบคือเอาไฟล์ด้านในโฟลเดอร์ 3ไฟล์x7 รวม 21 ไฟล์รวมกันแล้วไรท์หมดทีเดียว เปิดที่เครื่องเล่น DVD ก็ใช้ไม่ได้ มาดูที่คอมได้อย่างเดียว เสียไปเลย 2เเผ่นเเล้ว

นั่นไม่ใช่ขั้นตอนการทำ DVD Video ครับ
        ถ้าต้องการใช้ .avi ทำ DVD ท่านต้องใช้โปรแกรมแปลงให้เป็น DVD เสียก่อน

ลองหาโปรแกรม TMPGEnc DVD มาแปลงหนังสิครับ ช่วยท่านได้ แล้วสามารถไรท์ลงแผ่นได้เลย
        หรือจะทำเป็นไฟล์ DVD ลงใน Harddisk ก่อน แล้วค่อยไรท์ทีหลัง (จะไรท์เมื่อไรก็ได้) เมื่อแปลงเสร็จแล้ว ก็สามารถเอาโปรแกรม Nero Showtime ลองเปิดดูได้เพื่อทดสอบ แล้วค่อยไรท์

ปล. แผ่น DVD ที่เครื่องเล่นสามารถอ่านแล้วเล่นได้ ต้องมี ไฟล์ AUDIO_TS กับ VIDEO_TS เครื่องถึงจะยอมรับ ส่วนหนังจะอยู่ใน VIDEO_TS ซึ่งต้องใช้โปรแกรมแปลง DVD เท่านั้น จะ Copy .avi ไปใส่ไม่ได้

Comment

แล้วมีวิธีการฝังซับไทยใหมครับ อยากดูซับไทยด้วย

มีไฟล์avi+ไฟล์ซับเเล้ว

thank you

Comment

dun tor pai

Comment

ลองใช้ Im too dvd.ripper.platinum.v4 ก็ดีนะครับอีกอย่างdvd ทั่วไปจะมีระบบป้องกันไว้พูดไปเเล้วยาวครับลองใช้googleหา copy dvd 9 ดูครับผมนั้นก็รู้แค่งูๆ
              ปลาๆพอจะ coppyมาดูในมือถือบ้างภาพคมครับเเต่นานรู้สึกหนังใหม่ copy ยากขึ้นเรื่อยๆทางที่ดีมีเเผ่น dvd rw ติดไว้ก็ดีครับ

Comment

เคยใช้แต่ avi มีซับมาในตัว
                อย่างมีซับนอกเคยเห็นเหมือนกัน แต่ไม่เคยทำครับ

Comment

Working...
                X