Announcement

Collapse
No announcement yet.

FSB 800MHz คือไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• FSB 800MHz คือไร

มันหมายถึงอะไรหรอ

FSB ย่อมาจาก Font side bus ซึ่งคือความเร็วในการรับ/ส่งข้อมูลระหว่าง cpu ram chipset ซึ่งถ้ายิ่งค่ามากก็ยิ่งส่งข้อมูลเร็ว แต่ ต้องดูด้วยว่า m/b รับได้ที่ความเร็วเท่าไร
    * google บอกทุกอย่างที่ท่านอยากรู้ อะ

Comment

แล้วเราจะรู้ได้ยังไงครับว่า MB ของเรารับ FSB แค่ไหนครับ

Comment

Originally posted by ohio View Post
        แล้วเราจะรู้ได้ยังไงครับว่า MB ของเรารับ FSB แค่ไหนครับ
        --------------------------------------------
        หาดูได้จากคู่มือเมนอบ์ดครับ ว่าเมนบอร์ดรับกับซีพียู fsb เท่าไหร่ครับ หรือลงรุ่นเมนบอร์ด แล้วเดี๋ยวสมาชิกจะช่วยๆกันตอบว่าใส่ซีพียูรุ่นไหนได้บ้าง หรือมีรุ่นไหนน่าใส่บ้าง ถ้าคุณจะอัพเกรดครับ

Comment

ผมใช้ P965-DS3 R3.3 ครับ แต่ผมปรับ FSB ไปที่ 1600 อยู่ครับ ตอนนี้ แบบนี้มันจะรับได้สูงสุดที่เท่าไหร่ครับ

Comment

Originally posted by ohio View Post
            ผมใช้ P965-DS3 R3.3 ครับ แต่ผมปรับ FSB ไปที่ 1600 อยู่ครับ ตอนนี้ แบบนี้มันจะรับได้สูงสุดที่เท่าไหร่ครับ
            --------------------------------------------
            อ๋อ....หมายถึงโอเวอร์คล๊อกบัสขึ้นไปได้สูงสุดเท่าไหร่ เรื่องแบบนี้ไม่มีใครตอบได้ครับ เมนบอร์ดตัวเดียวกันแท้ๆเลย แต่ประสบการณ์ความเก๋าต่างกัน ก็ลากได้ไม่เท่ากันครับ
            อยากรู้ว่าไปได้ไกลสุดแค่ไหน ต้องลองดูครับ ค่อยๆลากใจเย็นๆ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

E4400@3.2 แรงนะนั้น นะ

Comment

ทำตามสูตร ท่าน TWK กับ ท่าน samutss แนะนำแหละครับ

แต่ยังไม่กล้าปรับตัวคูณขึ้น

Comment

สงสัยเหมือนกัน ถ้าบอร์ดรองรับ CPU ที่บัส 1066 แล้วถ้าโอเวอร์คล๊อก ไปที่ 1600 มันจะทำงานเต็มประสิทธิภาพที่เราคล็อกไปหรือเปล่า

Comment

อยากรู้เหมือนกันครับ

Comment

Working...
                      X