Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมสมควรเปลี่ยน PSU แล้วรึยังครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมสมควรเปลี่ยน PSU แล้วรึยังครับ

spec
    intel PD945
    asrock775 dualvsta
    ram512*2xmspro
    hdd 3 ลูก
    dvdrw 1
    cdrw 1
    vga 7900GS
    พัดลม4ตัว
    card reader 1 ตัว
    ตอนนี้ใช้ enermax EG465P-ve อยู่ครับแต่ไฟมันเริ่มตกตามในรูป (เวลาโหลดหนักๆไฟ12Vจะตกเหลือประมาณ11.1เลย) แต่เครื่องยังไม่ดับแต่เวลาเล่นเกมหรือใช้งาน fullload มันจะมีเด้งออกมาที่ windows หรือบางครั้งก็ restart เองแต่ไม่บ่อยผมเลยไม่แน่ใจว่าสาเหตุมาจาก psu ผมจ่ายไฟเริ่มที่จะไม่พอแล้วหรือเปล่าครับ แต่โทรไปถามที่ ant และร้านที่ขายเค้าบอกว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับ psu เพราะถ้ามันจ่ายไฟไม่พอมักจะเป็นอาการเครื่องดับไปเองมากกว่าที่จะเป็นอาการแบบผมแต่เท่าที่อ่านจากหลายๆเวปบอร์ดอาการที่ผมเป็นอยู่มักจะมีแต่คนบอกว่า psu เริ่มที่จะจ่ายไฟไม่ดีหรือไม่พอผมเลยสงสัยมากครับว่าตกลงมันเป็นเพราะอะไรกันแน่และถ้าผมจะเปลี่ยนผมมองไว้2ตัวคือ
    1.enermax liberty 500W
    2.coolermaster igreen power 600w
    ผมควรเลือกตัวไหนดีครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by chillchill; 19 Oct 2006, 23:49:41.

ตามสเปกของพาวเวอ มันจ่ายพอครับ เหลือด้วย
    แต่พาวเวอคงจะเสื่อมครับ

อาการที่ว่าเคยเป็น กับ 365Pvd ครับ

Comment

อยากให้ลองถอดสายไฟของอุปกรณ์บางอย่างออกก่อน(เช่น พัดลม Hdd ลูกที่ไม่ใช่วินโดว์ DVD ตัวรอง)
      แล้วลองใ้ช้งานแบบเดิม คอยสังเกตว่าไปตกหรือป่าว

ถ้าถอดแล้วทุกอย่างปกติ .. PSU จ่ายไฟไม่พอครับ
      แต่ถ้าถอดแล้วอาการเหมือนเดิม .. PSU ไม่ค่อยจะดีแล้ว

Comment

ลองใช้มิเตอวัดให้ชัวๆดีกว่าครับ บางทีเซ็นเซอมันผิดพลาดได้ ส่วนตัวผมก็ใช้รุ่นนี้อยู่(แต่ไม่กินไฟขนาดนั้น) ถ้ามันตกจริงๆเครื่องจะเอ๋อๆ บ๊องๆ แล้วก้อดับไปครับ เท่าที่ดูน่าจะยังจ่ายไฟไหวนะครับ

Comment

อยากประหยัดเงินก็ถอดๆ พวกที่ไม่ได้ใช้ออกมั่ง

Comment

รู้สึกของเยอะไปหน่อยน่ะครับ HD3 ลูกเลย 7900GS อีกตัวกินไฟเลย

Comment

ลองถอดพัดลม 4 ตัวออก แล้วเปิดฝาเคส ลองเล่นดูไปเรื่อยๆ
              แล้วคุณคงรู้คำตอบ(มั่ง)-*-

Comment

แค่ 7900GS ก็สูบไปร้อยกว่าๆแล้ว หุหุ

จริงๆถ้าเล่นการ์ดจอระดับบนๆหน่อย ควรใช้ 400W+ อ่ะครับ

P 945 ถ้า Full Load นี่ก็ซัดไปอีกร้อยกว่าๆ

สองตัวนี้รวมกันก็ร่วมๆ 300w แล้วครับ

Comment

ระบบท่าน ถ้าเป็นเรือก็แปร้ และนะครับ ถ้าไม่ค่อยได้ใช้เอาออกมั่งก็ดี อย่างท่าน พีคุงว่า 79xx ตระกูลนี้ 200 วัตต์เป็นมื้อหลักครับ ซีพียูแตะร้อย บอร์ด ฯลฯ อื๋ยย์ เหมือน psu ต้องทำงานหนักเต็มที่อยู่ตลอดอยู่แล้ว

นึกภาพแล้ว ให้คิดถึงท้ายรถเบนซ์เจ๊ดาไฮโซ ในโฆษณาประหยัดน้ำมันช่วยชาติ ขนอะไรกันนักหนาน้อ

Comment

งั้นผมขอถามของผมหน่อยครับ ผมใช้ Enermax460 ครับอยากรู้ว่าไฟมันพอป่าวถ้า cpu full load อะครับ

E6300 @2450 bus 350
                    GB965P-DS3
                    Ram Kington 512*2
                    HDD 250 * 2
                    asus 7300GS
                    DVD-RW * 2
                    DVD ROM = 1 (เอาไว้อ่านแผ่นอย่างเดียวถนอมไรท์เตอร์)
                    Fan 12 CM= 2
                    Fan 8 CM = 2

เพราะผมไม่รู้ว่าถ้า O/C แล้ว Full Load ไฟมันจะล่อไปเท่าไรอะครับกลัวไม่พอ

Comment

คิดว่าพอครับผม

Comment

อุอุ . . 7900GS กินไฟขนาดนั้นเรยหรอ . แล้ว 7900GTX ผมจะขนาดไหนเนี่ย

Comment

ขอบคุณมาหครับทุกท่านและถ้าเปลี่ยนผมควรเลือก
                          liberty500W หรือ coolermaster iGreen power 600W ดีครับ

Comment

Working...
                          X