Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีอุปกรณ์แบบนี้ขายไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

อ่ะเนอะ งั้นซื้อ HUB ดีกว่าเนอะ

ขอถามให้ชัวร์อีกครั้งนึงครับ ถ้ซื้อ HUB แล้ว เปิเครื่องใดเครื่องนึงก็สามารถใช้ net ได้ใช่ไม๊ครับ แบบว่า ไม่ต้องเปิดทั้ง 2 พร้อมๆกัน
    Last edited by kickza; 21 Oct 2006, 00:23:11.

Comment

มาช่วยอธิบายหน่อยคับ เป็นความรู้ อะคับ

Comment

Originally posted by kickza View Post
        อ่ะเนอะ งั้นซื้อ HUB ดีกว่าเนอะ

ขอถามให้ชัวร์อีกครั้งนึงครับ ถ้ซื้อ HUB แล้ว เปิเครื่องใดเครื่องนึงก็สามารถใช้ net ได้ใช่ไม๊ครับ แบบว่า ไม่ต้องเปิดทั้ง 2 พร้อมๆกัน
        เปิดเครื่องไหนก็ได้ครับ เพราะไม่ได้พ่วงกัน เอาเครื่องอื่นสมมติว่าเป็นโน๊ตบุ๊กหรือเครื่องเพื่อนมาเสียบสายเข้ากับฮับคุณก็ใช้ได้เลย หรือคุณมีฮาร์แวร์อย่างปรินเทอร์หรืออื่นๆ ที่มีพอร์ตแลนก็เสียบเข้าที่ฮับแชร์ใช้ในระบบได้โดยอิสระ ไม่ต้องมีเครื่องหนึ่งเครื่องใดเจ้กี้เจ้าการเป็นเจ้าของครอบครองอยู่ เพียงแต่เปิดเราเตอร์คอนเนคอินเทอร์เนตไว้เท่านั้นแหละ

เราเตอร์ถูกสร้างขึ้นมาทำหน้าที่เป็นเครื่องอินเทอร์เนตเซอร์เวอร์ครับ เหมือนคอมพิวเตอร์ตัวหนึ่งนั่นแหละแต่ทำหน้าที่อย่างเดียว พร้อมกับคุณสมบัติของอินเทอร์เนตเซอร์ฟเวอร์ทุกอย่าง แล้วทำไมเราจะไม่ใช้คุณสมบัติจากตัวฮาร์ดแวร์ที่เรามีอยู่เลย จะกลับไปเซตไปใช้ซอฟแวร์ให้มันยุ่งยากเสียเวลาและความเสี่ยงสูงอยู่ทำไม

Comment

Originally posted by O-Man View Post
          เปิดเครื่องไหนก็ได้ครับ เพราะไม่ได้พ่วงกัน เอาเครื่องอื่นสมมติว่าเป็นโน๊ตบุ๊กหรือเครื่องเพื่อนมาเสียบสายเข้ากับฮับคุณก็ใช้ได้เลย หรือคุณมีฮาร์แวร์อย่างปรินเทอร์หรืออื่นๆ ที่มีพอร์ตแลนก็เสียบเข้าที่ฮับแชร์ใช้ในระบบได้โดยอิสระ ไม่ต้องมีเครื่องหนึ่งเครื่องใดเจ้กี้เจ้าการเป็นเจ้าของครอบครองอยู่ เพียงแต่เปิดเราเตอร์คอนเนคอินเทอร์เนตไว้เท่านั้นแหละ

เราเตอร์ถูกสร้างขึ้นมาทำหน้าที่เป็นเครื่องอินเทอร์เนตเซอร์เวอร์ครับ เหมือนคอมพิวเตอร์ตัวหนึ่งนั่นแหละแต่ทำหน้าที่อย่างเดียว พร้อมกับคุณสมบัติของอินเทอร์เนตเซอร์ฟเวอร์ทุกอย่าง แล้วทำไมเราจะไม่ใช้คุณสมบัติจากตัวฮาร์ดแวร์ที่เรามีอยู่เลย จะกลับไปเซตไปใช้ซอฟแวร์ให้มันยุ่งยากเสียเวลาและความเสี่ยงสูงอยู่ทำไม

Router ไม่ได้ถูกสร้างๆมาเป็น Internet Server โดยตรงนะครับ
          เพิ่งแต่ผู้ผลิต Router ได้ใส่ OS ที่มีคุณสมบัติจัดการขั้นพื้นฐานไว้อำนวยความสะดวกแก่ผู้ใช้ระดับ Home User ไว้แค่นั้นเอง
          แต่คุณสมบัติใน OS ของใน Router นี้ยังมีข้อจำกัดอีกมากและความยืดหยุ่นต่ำ ถ้าจำเอามาใช้กับระบบที่มี Client จำนวนมากๆ Security สูงๆ ระบบ Managment สูงๆ ก็จำเป็นต้องตั้ง Internet Server อยู่ดีครับ แม้แต่ Cisco 26xx 36xx 45xx

Comment

Originally posted by kickza View Post

ส่วนการเลือกซื้อให้ซื้อเป็น Switch นะครับ
            ถ้าเป็น Hub ถ้าเชื่อมต่อลูกข่าย Speed ความเร็วก็จะถูกหารด้วยจำนวนลูกข่าย เช่น Hub แบบ 100Mbps ถ้าเชื่อมต่อลูกข่าย 2เครื่องเมื่อเครื่อง Tranffer เต็มที่พร้อมกันความเร็วจะเหลือแค่ 50Mbps ต่อเครื่องเท่านั้นและเกิดการชนกันของข้อมูลสูงและอาจจะถูกดักจับ Packet จากเครื่องที่เชื่อมต่ออยู่ใน Hub ตัวเดียวกันได้ครับ

Comment

ก็เอาแค่ตื้นๆ มาตอบครับท่าน ถ้าเอาแบบเรียนในคลาสเลย คนถามไม่มีพื้นฐานก็ตายกันพอดี

ขอโทษที่มันอาจขัดหู ขัดตาท่านผู้มีภูมิขั้นสูงนะครับ แต่ผมจะตอบคำถามตามภูมิเดิมของผู้รู้ครับ

ขอบคุณที่ท่านแนะเสริมนะครับท่าน ผมก็เรียนมาจากฝรั่งเหมือนท่านนั่นแหละ ที่เรามาช่วยกันอยู่ตอนนี้ เป็น

ความ**รู้จำ**ครับ ไม่ได้**รู้จริงรู้แจ้ง**หรอก โหสิ โหสิ

Comment

Originally posted by O-Man View Post
                ก็เอาแค่ตื้นๆ มาตอบครับท่าน ถ้าเอาแบบเรียนในคลาสเลย คนถามไม่มีพื้นฐานก็ตายกันพอดี

ขอโทษที่มันอาจขัดหู ขัดตาท่านผู้มีภูมิขั้นสูงนะครับ แต่ผมจะตอบคำถามตามภูมิเดิมของผู้รู้ครับ

ขอบคุณที่ท่านแนะเสริมนะครับท่าน ผมก็เรียนมาจากฝรั่งเหมือนท่านนั่นแหละ ที่เรามาช่วยกันอยู่ตอนนี้ เป็น

ความ**รู้จำ**ครับ ไม่ได้**รู้จริงรู้แจ้ง**หรอก โหสิ โหสิ
                ผมแค่เสริมให้นะครับน้องเค้าจะได้ความรู้หรือข้อมูลที่ไม่ผิดพลาด ไม่ได้มีเจษตนาอื่นหรอกครับ อย่าคิดมาก ถ้าล่วงเกินไปขออภัยครับ

Comment

เสริมให้อีกนิดนึงครับ ถ้าต่อแบบมีฮับ โมเดมต้องมีคุณสมบัติเป็นเราเตอร์ด้วยนะครับ(ของที่แถมมากับทรูจะเป็นแค่อีเทอร์เนตโมเดมต้องอัพเฟอมแวร์ให้ให้เป็นเราเตอร์ครับ

Comment

ขอโทษนะครับที่ทำให้เข้าใจผิด คือว่าถ้าเน้นบอก จขกท. ว่าฮับแกก็คงไปซื้อมาได้แน่ๆ แต่ถ้าบอกว่า สวิท์ชิ่ง นี่บางทีอาจต้องหากันหลายร้าน อิ อิ ก็รู้ๆ กันอยู่ว่าเด็กขายของร้านคอมพ์บ้านเราระดับไหนกันครับ อีกอย่างคงหา ฮับ ของใหม่มาวางขายไม่มีแล้วหละครับท่าน ตอนนี้ สวิทชิ่ง 5 พอร์ต ตัวละ 500-600 ประกันตลอดชีพกันทั้งนั้น
                    ช่วยๆ กันตอบครับ เราได้ประโยชน์กันทุกคน
                    ขอบคุณครับ

Last edited by O-Man; 21 Oct 2006, 15:05:02.

Comment

เอ่อ พวกคุนโต้กันไปมา ทำเอาผมงงเลยครับ swiching กะ hub มันต่างกันตรงไหนครับ
                      แล้วผมควรจะเอาแบบไหนดี ขอไม่แพงนะครับ เพราะผมมีแค่ 2 เครื่อง อยากแค่แชร์เน็ตเท่านั้นเอง T_T

Comment

เอ่อ พวกคุนโต้กันไปมา ทำเอาผมงงเลยครับ swiching กะ hub มันต่างกันตรงไหนครับ
                        แล้วผมควรจะเอาแบบไหนดี ขอไม่แพงนะครับ เพราะผมมีแค่ 2 เครื่อง อยากแค่แชร์เน็ตเท่านั้นเอง T_T
                        Swich ดีกว่าครับเพราะมันจะส่งข้อมูลไปเฉพาะขาปลายทางเท่านั้นโดยอิงค่า Mac Address
                        Hub ส่งข้อมูลไปยังทุกขาทำให้ Traffic ใน Network สูงทำให้ Speed ของการส่งข้อมูลลดลงตามอัตราส่วนของเครื่องที่เชื่อมต่อ

Comment

อ่อ สวิต กะ ฮ้บ มันต่างกันก็จริงคับ แต่คุณใช้กัน 2 เครื่องจะไปคิดให้มันยุ่งยากทำไมล่ะครับ

ถ้าไปซื้อตอนนี้ก็มีแต่ สวิต เท่านั้นแหละ ผมก็ต่อยู่คับ 3 เครื่อง 5 port ตัวละ 500-600 บาท

จบ..ยัง

Comment

ขออีกนิดนึงนะครับ ช่วยอธิบายระหว่าง swiching กะ hub ทีครับ

ขอบคุณครับผม นะนำรุ่นด้วยก็ดีนะครับ จาได้ไปซื้อเลย ^^

Comment

สามวันละกระทู้นี้ อิ อิ

เอาแบบภาษาเข้าใจง่ายกันนะ เปรียบเอาให้เป็นภาพละกัน

hub ( จุดเชื่อมต่อ ) เช่น สนามบินสุวรรณภูมิเป็นฮับของเส้นทางการบินของเอเชีย ข้อมูลที่คอมพิวเตอร์แต่ละเครื่องส่งหากัน จะผ่านสายเดินทางมาโยนลงที่ฮับก่อน ทำให้ยิ่งมีใช้งานกันหลายเครื่อง ข้อมูลต่างๆ ก็จะมากขึ้น เกิดการจราจรติดขัด ระบบขนส่งช้าลงได้ (ท่านข้างบนจึงบอกว่าใช้ 2-3 เครื่องก็ไม่น่ากังวลเรื่องพรรค์นี้นัก) เหมือนกรณีขนถ่ายกระเป๋าภายในสนาบินสุวรรณภูมิ (วันแรกๆ ที่การบินไทยทำเองแต่ไม่ชำนาญ เลยกองกันพะเนิน) อะนะ

swiching (ติดต่อตรงให้เลย) หน้าตาเหมือกันเหมือนกันเปะกับฮับ เพราะพัฒนาต่อมาโดยหลักการการทำงานคือ ข้อมูลที่คอมพิวเตอร์ส่งถึงกัน จะเจาะจงไปเลยว่าเครื่องไหนส่งถึงเครื่องไหน ใครส่งถึงใคร มันจะต่อสายตรงให้เลย ไม่มาโยนกองไว้เหมือนบรรพบุรุษมันแล้ว คือมีการศึกษาดีขึ้น ก็เลยเข้าใจงาน จัดการงานเป็นระบบ เหมือนที่การบินไทยต้องให้บริษัทเก่า ที่เคยจัดการกับกระเป๋าผู้โดยสารที่สนามบินดอนเมือง กลับมาช่วยจัดการในสนามบินใหม่ แล้วปัญหาเรื่องจัดส่งกระเป๋าก็หมดไป

---------------------------------
                              ทุกวันนี้หาฮับตัวจริงแทบไม่ได้แล้ว อย่าไปกังวลว่าจะไปซื้อฮับมา แทบจะเรียกว่าเป็นของสะสม อิ อิ ที่มีคำติดปากมาว่า swiching hub เพราะมันพัฒนาการที่ต่อเนื่องกันมาก็เท่านั้น

----------------------------------
                              ราคา 500-600 ก็เอาพวก D-link ก็โอเค ยี่ห้ออื่นๆ ก็ไม่ต่างกันนักหรอกครับ เอาที่ประกัน Life Time หรือตลอดชีวิต (อุปกรณ์) ด้วยนะครับ จะได้เคลมนานๆ ได้เมื่อเสีย อย่างว่าของพวกนี้ ข้างในแทบไม่มีอะไรสลับซับซ้อนแล้ว เสียเปลี่ยนกันเป็นสิบรอบก็ไม่น่าจะทำให้ผู้ขายขาดทุน (หึ หึ 5-6 ปีที่แล้ว ตัวละหลายพัน)

ไปซื้อมาต่อซะทีครับ จะได้ใช้ซะที

-----------------------------------------------

Comment

ขออีกนิดนึงนะครับ ช่วยอธิบายระหว่าง swiching กะ hub ทีครับ

ขอบคุณครับผม นะนำรุ่นด้วยก็ดีนะครับ จาได้ไปซื้อเลย ^^
                                คุณ kickza ครับ ลองอ่านของพี่ O-Man กับ พี่ JO ดี ๆ นะครับ พี่ทั้งสองคนได้ชี้แจ้งไว้เรียบร้อยแล้วล่ะ ^_^

ป.ล. ว่าแต่ท่าน JO [ CCNP ]

Comment

Working...
                                X