Announcement

Collapse
No announcement yet.

พัดลม LED ไม่ติดดวงนึงเพราะไรเหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พัดลม LED ไม่ติดดวงนึงเพราะไรเหรอครับ

ตอนแรกมันติดๆดับๆ ตอนนี้มันไม่ติดแล้ว
    ลองเกาะออกมาดูนะครับ ไปลองต่อกับถ่านไฟฉาย ดูมันก็ติดปรกติ ดูสายไฟก็ไม่ขาด สายไม่ชน สลับขั้วก็แล้ว ดูบนแผงวงจรที่ต่อสายออกมาก็ปรกติดี เหมือนสายของดวงอื่น
    แต่ถ้่าไฟดวงนี้ไปพวงคู่กับดวงอื่นดวงนั้นก็จะดับไปด้วย (ที่ดับเพราะมันวงจรไฟไช่ปะหว่า)

เป็นเพราะไรได้บางครับผม ลองจนไม่รู้จะลองยังไงแล้ว เกาะพัดลมออกมาได้ แต่ว่า แผงวงจร มันติดแน่นกับโครง คงยัดกาวไว้ เลยไม่ได้ลองเอาหลอดไปจี้ตรงที่แผงวงจร

เหมือนกัน ซื้อมา50บาท ลองที่ร้านก็ติดทั้ง 4 ดวง กลับมาบ้านลองติด 3 ดวงซะงั้น

Comment

เพราะมันแต๊บไงละคับ อิอิ

Comment

ผมจาบอกให้ก็ได้ผมรู้ว่ามันเป็นอะไรเพราะผมก็เป็น
        ดูด้านล่าง

มันเจ้งไงละครับผมก็ทนๆใช้ไปหรือถ้านายรวยหน่อยก็ซื้อไหม่เลยครับ 555+

Comment

อืมเรื่องนี้พูดยากครับ อาจจะเสียก็ได้ครับท่่าน

Comment

เเต๊บเเล้ว

Comment

อาจจะเป็นตรงหัว molex

Comment

หลอดขาดไง

Comment

เป้นไปได้

Comment

LED ขาด ตามสภาพการใช้งาน ..

ซึ่งหลอด LED จำเป็นพอสมควร ที่ต้องการแรงดันไฟ และกระแสที่ค่อนข้างจะต้องนิ่ง ไม่ขึ้น ไม่ลง

แล้ว เมื่อมาอยู่กับพัดลมที่มักจะมีการหมุนของรอบที่ไม่สม่ำเสมอ ขึ้นๆ ลงๆ อยู่ตลอดเวลา

ก็มักจะทำให้หลอด LED ขาดไป เป็นเรื่องธรรมดา

เพราะหลอด LED ที่ติดมากับพัดลม จะได้รับแรงดันไฟ 12V. จากบอร์ดเช่นกัน

โดยที่ไฟที่จ่ายให้นั้น จะเปลี่ยนไปตามอุณหภูมิอยู่ตลอดเวลา

นั่นก็หมายความว่า กระแส และแรงดัน จะวิ่งขึ้น-ลง อยู่ตลอดเวลา

ก็เป็นสาเหตุให้ หลอด LED ขาดได้ง่าย .. เห็นได้ตามพัดลมยี่ห้อดังๆทั่วไป

ถ้าไม่จำเป็นต้องใช้หลอด LED ก็อย่าไปใช้เลยครับ

เปลืองเงิน โดยใช้เหตุ .. เพราะต้นทุนของหลอด LED มีราคาเพียงแค่หลอดล่ะ ไม่ถึง 1 บาท เท่านั้นเอง ..

แต่เมื่อมาอยู่กับพัดลมยี่ห้อดังๆเมื่อไหร่ ราคาของพัดลมก็พอกันขึ้นตามไป เป็นหลักร้อยทันที !!

Comment

ผมพอจะรู้นิดหน่อยครับ
                      LED ก็คือไดโอดชนิดหนึ่งที่มีแสง ต้องต่อไฟ + - ให้ถูกขามันถึงจะนำกระแส(bias)ทำให้หลอดติด แต่ LED นั้นจะทนกระแสได้ต่ำมาก ในวงจรอิเล็กทรอนิกส์ส่วนมากจะต่อ R ไว้กับ LED เสมอเพื่อลดกระแสที่ไหลผ่าน LED
                      ส่วนถ้าไปพ่วงกับดวงอื่นแล้วดับ (ถ้าต่อไฟถูกขั้ว) กรณีต่ออนุกรม(ต้นตัว1ต่อปลายตัว2) แสดงว่าหลอดขาดครับ ไฟจะวิ่งไม่ครบวงจร
                      ส่วนถ้าเราอยากให้พัดลมมีไฟเหมือนเดิมไม่ยากหรอกครับ ไปซื้อ LED ที่ร้านอมร ถุงละ 20-30 บาท ได้เป็น20-30 หลอด มากน้อยตามขนาดหลอด แล้วก็ซื้อ R มาครับ ส่วนค่าโอห์มและค่าวัตต์นี่ต้องคำนวณครับต้องดูว่าต่อยังงัย ต่อแบบไหน ส่วนแต่ละหลอดจะใช้แรงดันไฟประมาณ 3 V ครับ เท่าที่เคยลอง เกินนี้ขาดเร็ว บางตัวขาดคามือ แต่ถ้าแรงดันต่ำกว่า 3 V ไม่ติดอีก เวลาเอามาใช้กับคอมต้องต่อวงจรให้แบ่งแรงดันด้วยครับเพราะ PSU มันจ่ายไฟมา 12 V
                      อ่านเองแล้วงงเหมือนกัน เอางี้ถ้าอยากเข้าใจลองไปซื้อหนังสืออิเล็กทรอนิกส์เบื้องต้นมาลองศึกษาดูครับ เพราะมันจะมีรูปให้ดูด้วย แต่ไม่แน่ท่านต่อๆ ไปอาจมีรูปมาให้ดู

Comment

Originally posted by dkk View Post
                        ผมพอจะรู้นิดหน่อยครับ
                        LED ก็คือไดโอดชนิดหนึ่งที่มีแสง ต้องต่อไฟ + - ให้ถูกขามันถึงจะนำกระแส(bias)ทำให้หลอดติด แต่ LED นั้นจะทนกระแสได้ต่ำมาก ในวงจรอิเล็กทรอนิกส์ส่วนมากจะต่อ R ไว้กับ LED เสมอเพื่อลดกระแสที่ไหลผ่าน LED
                        ส่วนถ้าไปพ่วงกับดวงอื่นแล้วดับ (ถ้าต่อไฟถูกขั้ว) กรณีต่ออนุกรม(ต้นตัว1ต่อปลายตัว2) แสดงว่าหลอดขาดครับ ไฟจะวิ่งไม่ครบวงจร
                        ส่วนถ้าเราอยากให้พัดลมมีไฟเหมือนเดิมไม่ยากหรอกครับ ไปซื้อ LED ที่ร้านอมร ถุงละ 20-30 บาท ได้เป็น20-30 หลอด มากน้อยตามขนาดหลอด แล้วก็ซื้อ R มาครับ ส่วนค่าโอห์มและค่าวัตต์นี่ต้องคำนวณครับต้องดูว่าต่อยังงัย ต่อแบบไหน ส่วนแต่ละหลอดจะใช้แรงดันไฟประมาณ 3 V ครับ เท่าที่เคยลอง เกินนี้ขาดเร็ว บางตัวขาดคามือ แต่ถ้าแรงดันต่ำกว่า 3 V ไม่ติดอีก เวลาเอามาใช้กับคอมต้องต่อวงจรให้แบ่งแรงดันด้วยครับเพราะ PSU มันจ่ายไฟมา 12 V
                        อ่านเองแล้วงงเหมือนกัน เอางี้ถ้าอยากเข้าใจลองไปซื้อหนังสืออิเล็กทรอนิกส์เบื้องต้นมาลองศึกษาดูครับ เพราะมันจะมีรูปให้ดูด้วย แต่ไม่แน่ท่านต่อๆ ไปอาจมีรูปมาให้ดู

อธิบายแบบนี้แหล่ะ เข้าใจง่ายดีแล้วครับ !!

Comment

เช็คก่อน

อุ่ย ยังอยู่คับครบ อิอิ

Comment

ความรู้เล็กๆน้อยๆดีครับ

Comment

ของผมก็ มืดลงไป2 ดวง พัดลม 8cm ของคูเลอร์ ซื้อมา 100 ก่า โคตรแพง แต่อีกอัน ของ Vizo มั้ง 12cm ยังใช้ดีแต่รู้สึกไฟมัน ไม่สว่างเหมือนเดิม เท่าไรนัก

Comment

Working...
                              X