Announcement

Collapse
No announcement yet.

ชิปเซ็ท ต่าง กันมีผลมากน้อยแค่ไหน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ชิปเซ็ท ต่าง กันมีผลมากน้อยแค่ไหน

อยากรู้ว่า ราคา กับการใช้งานตัวไหนคุ้มค่าที่สุด พอดีงบไม่เยอะอะนะมี 3 ตัวที่เล็งไว้อยู่

ชิปเซ็ท ต่าง กันมีผลมากน้อยแค่ไหน
    ตัวแรก 3,590 บาท

512MB PCIe(16x) 8500GT (TD) Point Of View
    Chipset : Geforce 8500GT
    Core Frequency : 450 MHz
    Memory Frequency : 800 MHz
    Memory Size : 512 MB DDR II Memory
    Memory Bus : 128-bit
    Bus Interface : PCI-Express x16
    Output : D-Sub, DVI, S-Video
    Cooling : Integrated Fan
    Support DirectX 10 and the latest
    Window Vista Ready
    NVIDIA SLI Ready
    รับประกันอายุการใช้งาน 2 ปี

ตัวที่ 2 3,750 บาท

256MB PCIe(16x) 7600GT (TD, DDRIII) Point Of View
    Chipset : Geforce 7600GT
    Core Frequency : 600 MHz
    Memory Frequency : 1400 MHz
    Memory Size : 256 MB DDR III Memory
    Bus Interface : PCI-Express x16
    Output : DVI (2 Dual Link), HDTV, D-Sub (by dongle)
    Support DirectX 9.0 and the latest
    รับประกันอายุการใช้งาน 2 ปี

ตัวที่ 3 4,350 บาท

256MB PCIe(16x) 8600GT (TD, DDRIII) FORSA
    Chipset : Geforce 8600GT
    Core Frequency : 650 MHz
    Memory Size : 256 MB DDR III Memory
    Output : D-Sub , DVI, HDTV
    Support DirectX 10 and the latest
    รับประกันตลอดอายุการใช้งาน

ตามที่เรียงมาผมเรียงตามราคาที่อ้างจากเวป www.Advice.co.th

อย่างที่บอกในข้างต้นคือ อยากรู้เรื่องชิปเซ็ทว่า 7600GT กะ 8500Gt ความหมายของชิปเซ้ทที่สูงกว่ามันช่วยเพิ่มอ่ะไรมาให้เราบ้างครับ

เอาเป็นว่า 3 ตัวนนี้ตัวไหนคุ้มค่า การใช้งาน และก็ ราคา ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

8600GT
    7600GT
    8500GT

เรียงตามความแรง
    ให้ดูที่ bit > ท่อ > Core/Mem

Comment

ผมเอาแค่ตัวไหนคุ้มน่ะครับ
      ตัวที่ 3 4,350 บาท

256MB PCIe(16x) 8600GT (TD, DDRIII) FORSA
      Chipset : Geforce 8600GT
      Core Frequency : 650 MHz
      Output : D-Sub , DVI, HDTV
      รับประกันตลอดอายุการใช้งาน

แต่ไม่รุ้ประกันดีเปล่าครับ

Comment

เวลาดู ให้ดูที่ตัว GPU ครับ เป็นอันดับแรก.. รุ่นใหม่จะดีกว่ารุ่นเก่าครับ (ในระดับพอๆกัน)

เรื่อง ส่วนใหญ่มักดูแค่ Core Clock + Pixel Pipeline ซึ่งต้องดูไปด้วยกันครับ หรือ เอาคูณกันครับ ถึงจะได้ Pixel fillrate

แต่ถ้าเป็นรุ่นใหม่ๆ รองรับ Dx10 ควรดูที่จำนวน unifiled shader (ไม่มี pixel pipeline นะครับ..)รวมถึง Clock และ ROP[Render Output Pipeline] แทนครับ

ส่วนเรื่อง ความเร็ว Memory กับ Bit ให้จับคูณกันครับ จะได้ Memory Bandwidth ครับ
        ตัวอย่างเช่น 256Bit 1000MHz กับ 128Bit 2000MHz จะได้ Memory Bandwidth เท่ากันครับ (ไม่สนใจ Latency นะครับ Latency จะมีผลไม่มากนัก) แต่หากเปรียบเทียบจริงๆแล้ว 256Bit 1000MHz ย่อมดีกว่าครับ (แต่น้อยมากๆ)

Memory Bandwidth ถือเป็นเรื่องรองนะครับ

อันสุดท้ายคือ จำนวน Memory ครับ โดยทั่วๆไป 256MB ก็เพียงพอสำหรับเกมส์ทั่วๆไป ในความละเอียด ปกติ เช่น 1024*768 ขนาด Memory จะมีผลกับความละเอียดที่ใช้ครับ โดยหากมี Memory มากๆ จะเห็นความแตกต่างในความละเอียดสูงๆครับ

ผมแนะนำ GF8600GT ดีกว่าครับ ลองดูยี่ห้ออื่นๆดูก็ได้ครับ ถ้าอยากได้ประกันดีๆน่ะครับ
        Last edited by kamthorn; 28 Jul 2007, 09:43:12.

Comment

Originally posted by kamthorn View Post
          เวลาดู ให้ดูที่ตัว GPU ครับ เป็นอันดับแรก.. รุ่นใหม่จะดีกว่ารุ่นเก่าครับ (ในระดับพอๆกัน)

เรื่อง ส่วนใหญ่มักดูแค่ Core Clock + Pixel Pipeline ซึ่งต้องดูไปด้วยกันครับ หรือ เอาคูณกันครับ ถึงจะได้ Pixel fillrate

แต่ถ้าเป็นรุ่นใหม่ๆ รองรับ Dx10 ควรดูที่จำนวน unifiled shader (ไม่มี pixel pipeline นะครับ..)รวมถึง Clock และ ROP[Render Output Pipeline] แทนครับ

ส่วนเรื่อง ความเร็ว Memory กับ Bit ให้จับคูณกันครับ จะได้ Memory Bandwidth ครับ
          ตัวอย่างเช่น 256Bit 1000MHz กับ 128Bit 2000MHz จะได้ Memory Bandwidth เท่ากันครับ (ไม่สนใจ Latency นะครับ Latency จะมีผลไม่มากนัก) แต่หากเปรียบเทียบจริงๆแล้ว 256Bit 1000MHz ย่อมดีกว่าครับ (แต่น้อยมากๆ)

Memory Bandwidth ถือเป็นเรื่องรองนะครับ

อันสุดท้ายคือ จำนวน Memory ครับ โดยทั่วๆไป 256MB ก็เพียงพอสำหรับเกมส์ทั่วๆไป ในความละเอียด ปกติ เช่น 1024*768 ขนาด Memory จะมีผลกับความละเอียดที่ใช้ครับ โดยหากมี Memory มากๆ จะเห็นความแตกต่างในความละเอียดสูงๆครับ

ผมแนะนำ GF8600GT ดีกว่าครับ ลองดูยี่ห้ออื่นๆดูก็ได้ครับ ถ้าอยากได้ประกันดีๆน่ะครับ
          แหล่มเลย ขอบคุณครับ แอบมาดูดเอาความรู้ดวยคน แง่มๆ

Comment

ขอบคุณครับ

แล่วเมื่อเทียบกับ chipset ATI ในราคา ไม่เกิน 4,500 บาท -*- จน

แล้วเปรียบเทียบเรื่อง Chipset แล้ว ขอถามอีกอย่างคือ Chipset เดียวกันแต่ก็มี

Asus
            Inno3D
            Point Of View
            Forsa
            Galexy

ตัวไหนดีกว่าในเมื่อ Chipset เดียวกัน

และนอกเหนือจากที่ผมกล่าวมานั้น มีการ์ดตัวไหนในราคาไม่เกิน 4,500

Comment

ถ้าถามว่าชิปเซ็ตเดียวกันยี่ห้อไหนดีกว่ากัน ก็ขอบอกเลยครับในเรื่องประสิทธิภาพการทำงานของซิปเซ็ตไม่ต่างกันครับ แต่ถ้ามามองถึงคุณภาพแล้วต้องดูว่าแต่ละยี่ห้อใช้ Memory ของค่ายไหนมากกว่าเท่าที่เคยลองใข้มาผมขอมองไปที่ Asustek กับ Point of view เพราะทั้งคู่ต่างมีชื่อเสียงในระดับนานาชาติและที่สำคัญต่างใช้ Memory ของ Samsung แต่ย้อนกลับมามองถึงเรื่องราคา และคุณภาพในบ้านเราวันนี้ก็ต้องยกให้ Point of View ถือว่าได้เปรียบกว่าครับพี่น้องเพราะระบบการความร้อนเป็น Heat-Sink+Fan แต่ของ Asus เป็น Heat-Sink อย่างเดียวเวลาใช้งานหนักๆ ชอบจะมีปัญหาเรื่องความร้อนทำให้เครื่ง Hank บ่อยๆ จ้า ส่วนที่เหลือผมคงไม่พิจารณาเพราะเท่าที่ทางเราเคยซื้อเข้ามาใช้ในร้านเกมส์ตอบตรงครับคุณภาพ ไม่ผ่าน,ปัญหาเยอะ ดีอยู่ข้อเดียวถูกดีคับ

Comment

เรียก ชิปเซต ผมก็นึกว่าเมนบอร์ดซะอีก

Comment

แอบดูดด้วยคน *0*

Comment

คิดว่าถาม mainboard แต่เข้ามาดูเป็น VGA card

แนะนำ 8600 GT ครับ งบถึงก็เอาดีๆไปเลยครับ ราคาต่างกันนิดหน่อย

Comment

Working...
                    X