Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามปัญหาจุกจิกเกี่ยวกับ 1950PRO ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามปัญหาจุกจิกเกี่ยวกับ 1950PRO ครับ

ผมซื้อ 1950PRO 512MB ของพลังสีมาครับ

อุปกรณ์อื่น

แรม DDRII 1GB 677

CPU C2D 6300

PSU Enermax 450W

Windows XP vertex Vista (เป็นพวกเวอร์ชั่นที่มีคนมาดัดแปลง)

ฮาร์ดดิส 250GB (ที่เหลือพอเพียงครับไม่เต็ม)

ไดร์เวอร์ที่เคยลองมีสองตัวคือ ที่ให้มากับการ์ดจอ และ catalyst 7.7 แต่เป็นปัญหาเหมือนๆกัน
    ปัญหาคือเล่นเกมส์บางเกมส์แล้วหลุดออกจากเกมส์ครับ บางทีอาการหนักๆถึงขั้นรีสตาร์ทแต่เจอน้อยมาก ส่วนใหญ่แค่หลุดออกมาครับ

นอกจากเรื่องเกมส์ก็มีปัญหาการใช้โปรแกรม ATITool_0.26.exe ก็ไม่รู้นะครับว่าผมใช้ไม่เป็นเองรึเปล่า คือแถบมันจะขึ้นแค่นี้เคยเห็นเพื่อนๆขึ้นมากกว่านี้ และเวลากดปุ่ม 3 ปุ่ม(ตามลูกศรแดงในภาพ)จอก็จะดำมืดไปเคยรอนานเป็น 10 นาทีก็ไม่มีผลอันใด ต้องรีเซ็ทคอมใหม่ไปเลยครับ

แต่สำหรับโปรแกรม catalyst 7.7 เองเซ็ทให้มันหาค่า mem และ core โดยอัตโนมัติได้ โดยไม่มีปัญหาอะไร

และสำหรับโปรแกรม RivaTuner20RC16 อันใช้ไม่เป็นอย่างแรงด้วย แต่มันก็ไม่มีตัวเลือกเซ็ทติ้งแบบในกระทู้ที่มีท่านๆเคยอธิบายไว้แต่ของผมมันขึ้นแค่ในภาพครับ

ส่วนเกมส์ที่มีปัญหาหลุดนะครับเท่าที่ลอง

Ghost Recon Advanced Warfighter 2 อันนี้จะมีหน้าต่าง Error ขึ้นให้ดูชัดเจนแต่ไม่ได้เซฟภาพมาครับ เล่นสักสองชั่วโมงเจอสัก 2-3 ครั้ง

Titan Quest อันนี้บทจะหลุดก็บ่อยครั้งบางที ครึ่งชั่วโมง 2-3 ครั้ง มักจะเป็นตอนวาปกลับเมือง หรือไม่ก็ตอนไปเจอ เอฟเฟกซ์แสงบางอย่าง

Cabal มักจะหลุดตอนเปลี่ยนฉากและเจอเอฟเฟกซ์แสง แต่เคยวิ่งๆก็เด้งมาหน้าวินโดวส์เลย เกมส์นี้บางทีเล่นไม่เด้งก็นานเป็นชั่วโมง แต่เวลาเด้งก็ต่อๆกันบางที 5-10 นาทีก็เด้งแล้วครับ

ส่วนเกมส์ที่ไม่มีปัญหาคือ

F.E.A.R.

***หมายเหตุ - แต่จะต่างกันอยู่ตรงว่ากลุ่มเกมส์ที่มีปัญหาเปิด high เป็นส่วนมาก แต่ เกมส์ที่ไม่มีปัญหาปรับ Custom แต่เน้นไปทาง medium เป็นส่วนมากแต่ก็มี high บางตัว

ก็รู้สึกเป็นปัญหาจุกจิกแต่ก็วุ่นวายใจครับ เพราะว่าการ์ดจอเพิ่งซื้อ และเรื่องความร้อนไม่น่ามีปัญหาครับ อยู่ในห้องแอร์และเปิดฝาเคสเป็นจุดที่ลมแอร์ตกพอดี เวลาเด้งเอามือจับด้านหลังบอร์ดตรงชิป ก็ไม่ร้อนนักนะครับ

คืออยากจะปรึกษาว่ามันน่าจะเป็นที่อะไร

-ไดร์เวอร์ (นอกจาก 2 ตัวที่ผมลองผมควรต้องไปหาเวอร์ชั่นอื่นมาลองไหม)

-วินโดวส์ (เวอร์ชั่นแปลกๆเลยมีปัญหารึเปล่า จะได้ไปหาวินโดวส์เวอร์ชั่นธรรมดามาลองบ้าง)

-การ์ดจอ (ตัวการ์ดมันไม่ปกติควรต้องเคลมรึเปล่า)

รบกวนเพื่อนๆพี่ๆทุกท่านครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by Kittithum; 28 Jul 2007, 11:30:58.

1 oc รึปล่าว ถ้าocลอง ใช้แบบธรรมดาดูก่อน
    2 driver ลองตัว6.12 หรือ7.2 .3 .4 ดูก่อน
    3 winแปลกๆ ก้อาจจะเกี่ยวครับ versionธรรมดาดีที่สุด
    4 การ์ดจอไม่น่ามีปัญหา ครับ ไม่ต้องไปocมานนะ เวลาลองเกมที่ว่า
    5 ATI tool ไม่ต้องไปใช้มานหลอกครับ
    6 Rivartuner ก็ไม่ต้องใช้ครับ ในdriverมานมี ATI Overdriveอยุ่แล้ว ไม่ต้องไปนั่งหาความเร็วหลอกครับ

Comment

Originally posted by ohm27 View Post
      1 oc รึปล่าว ถ้าocลอง ใช้แบบธรรมดาดูก่อน
      2 driver ลองตัว6.12 หรือ7.2 .3 .4 ดูก่อน
      3 winแปลกๆ ก้อาจจะเกี่ยวครับ versionธรรมดาดีที่สุด
      4 การ์ดจอไม่น่ามีปัญหา ครับ ไม่ต้องไปocมานนะ เวลาลองเกมที่ว่า
      5 ATI tool ไม่ต้องไปใช้มานหลอกครับ
      6 Rivartuner ก็ไม่ต้องใช้ครับ ในdriverมานมี ATI Overdriveอยุ่แล้ว ไม่ต้องไปนั่งหาความเร็วหลอกครับ
      ไม่ได้ OC เลยครับ ก็เริ่มมีปัญหาครับ
      แล้วผมจะทำตามคำแนะนำหาไดรเวอร์มาลองครับ ถ้าไม่หายจะเปลี่ยนวินโดวส์ดูครับ
      ขอบคุณครับ

Comment

ลองrun DXDIAG ดูครับ แล้วดูที่ WHQL Logo'd ต้องเป็น YES

Comment

Originally posted by Solidworks View Post
          ลองrun DXDIAG ดูครับ แล้วดูที่ WHQL Logo'd ต้องเป็น YES
          ใช้ไม่ค่อยเป็นนะครับแต่รัน DXDIAG แล้วก็สั่งให้เลือกเช็ค WHQL ก็ไม่ขึ้นปัญหาอะไร แต่ว่า Logo'd อะไรนี่คืออะไรครับดูที่ไหน

เมื่อวานลองเปลี่ยนไปใช้ 6.12 ก็ตอนแรกก็ดีครับ (เมื่อวานเล่นแต่ Cabal) แต่ตอนเล่นไปนานๆเด้งหลายรอบครับ แต่ก็เหมือนเคยดูอุณหภูมิก็ไม่ร้อนครับ

จะไปทดสอบต่อๆไปนะครับ ท่านใดมีประสบการณ์แนะนำได้ตลอดนะครับ

Comment

ตอนนี้ของผมก็มีปันหาเช่นกันครับ คือเล่นเกมอยู่มันจะจอดับไปเอง
            แรกดับแล้วมาหลังๆดับแล้วดับเลยแถมเปิดคอมอีกรอบก็ไม่ขึ้นภาพด้วยต้องคอยถอดแล้วเสียบการ์ดใหม่
            เท่าที่สังเกตุมันจามีไฟสีแดงขึ้นตรงการ์ดอะแต่ถ้าภาพขึ้นไฟจาดับไป อยากรู้ว่ามันไฟเตือนอะไรครับ

Comment

หุหุหุ
              ดันไป จ๊ะ เรื่องไดร์เวอร์การ์ดจอ ATI ไม่ค่อยรู้เรื่องเลย อะ ^^"

Comment

ของผมมะเจอสักกะเกมเลยครับ sapphire x1950pro 256M ครับ เกมที่เล่นก็มี โยวกัง(เปิดวันนึง น้อยๆก็ 4 ชั่วโมงติด) need carbon,audition( อันนี้มีเด้งๆออกจากเกมบ้าง เหมือน sever เกมไม่ดีครับ หรือเปล่า ไม่รู้คนอื่นเป็นหรือเปล่าครับ ) Ghost recon2 ก็ลองเล่นสักพัก ก็ไม่เห็นมีไรเลยครับ ปกติทุกอย่างครับ เทส 3D อะไรก็ผ่านหมด ผมใช้ driver omega7.4 กับ ati catalys7.4-7.6 ก็มะมีปัญหาไรเลยน่ะครับ

Comment

Originally posted by kingmax View Post
                  ของผมมะเจอสักกะเกมเลยครับ sapphire x1950pro 256M ครับ เกมที่เล่นก็มี โยวกัง(เปิดวันนึง น้อยๆก็ 4 ชั่วโมงติด) need carbon,audition( อันนี้มีเด้งๆออกจากเกมบ้าง เหมือน sever เกมไม่ดีครับ หรือเปล่า ไม่รู้คนอื่นเป็นหรือเปล่าครับ ) Ghost recon2 ก็ลองเล่นสักพัก ก็ไม่เห็นมีไรเลยครับ ปกติทุกอย่างครับ เทส 3D อะไรก็ผ่านหมด ผมใช้ driver omega7.4 กับ ati catalys7.4-7.6 ก็มะมีปัญหาไรเลยน่ะครับ
                  น่าอิจฉามากครับ

ตอนนี้ล่าสุดครับ ลงวินโดวส์ XP SP2 แบบมาตรฐานที่ต้องใส่ ซีเรียลนัมเบอร์

ใช้ไดร์เวอร์ ATI Catalyst v7.6 และ DX9.0C

เทสด้วย Cabal ครับ คือเล่นไปสักพักจะตัวเกมส์จะปิดตัวเอง โดยก่อนปิดจะค้างสัก 2 วินาทีก่อนและพอเป็นแล้วเปิดเล่นต่อที่นี้จะเป็นถี่ขึ้นคือบางทีไม่ถึง 10 นาทีเป็นครั้งนึง ซึ่งผิดกับตอนแรกที่ยังไม่เป็นคือบางครั้งเป็น ชั่วโมงก็ยังไม่เป็นเลย

วันนี้เลยลอง Burnin Test 4.0 ได้ผลตามไม่ในภาพ ไม่มี error เลย แต่ สังเกตว่าภาพใน 3D ไม่ขึ้น แต่มี fps กับรายละเอียดขึ้นมา ตามภาพเลยครับ

แต่ลองด้วยตัว Burnin Test 5.3 ใน 3D มีภาพปกติครับ แต่ไม่มียาแก้ไอเลยทดสอบไม่ได้มันให้แค่ 15 นาที

ปวดหัวจัง

ท่านในมีคำแนะนำเพิ่มเติมไหมครับ

Comment

อันนี้ตัวทดสอบของ dxdiag

เทสแล้วไม่เจออะไรแต่เล่นแล้วหลุด T-T

Comment

เพิ่มเติมข้อมูลที่เพิ่งนึกออกครับ

เมนบอร์ดผมเป็นรุ่น ASRock 775Twins-HDTV R2.0

มีชิป ATI Express 200 ออนบอร์ด และอาการนี้ก็พึ่งนึกออกครับว่าเป็นมาตั้งแต่ก่อนใส่ การ์ดจอครับ

ตอนนั้นลองเล่นโดยใช้ชิปออนบอร์ด เล่น Titan Quest แต่ตอนนั้นทดลองแค่เกมส์เดียวครับ หลุดแบบนี้เหมือนกัน แบบนี้ชักไม่อยากจะไปโทษการ์ดจอซะแล้วซิ

จากที่เล่าทั้งหมดนี่ท่านๆว่ามันเป็นที่ เมนบอร์ดไม่ปกติได้ไหมครับ

Comment

น่าจะเป็นเพราะเมนบอร์ดคั๊บ
                        ใช้อยู่ ASUS EAX950pro crossfire 256mb.
                        AMD 3800+
                        MB : M2N
                        RAM : 2 GB.
                        เพราะเกมส์ที่มีในเครื่อง advance warfighter1-2,rainbow6 vegas,lost planet,prey,need for speed carbon,battlefield 2-2142,medieval total war2,F.E.A.R.,test drive unlimited,colin DiRT,transformers the game,HF2 episode 1, C&C3,titan quest,oblivion,shadows run,armed assult,sprinter cell 4,company of hero,J.T.F,act of war,commandos strike force,doom3,cell factor,war path,infernal ฯลฯ เปิดสุดทุกเกมส์ ไม่กระตุกคั๊บ

Comment

อยากจะบอกเหลือเกินว่าบอร์ดของ ASROCK จะเจอปัญหาเด้งออกและปัญหางี่เง่าบ่อยมากๆ เปลี่ยนบอร์ดใหม่หายครับ ***ความเห็นส่วนตัวนะครับ มีเงินก็ใช้ ASUS ดีกว่าครับ แพงกว่ากันนิดหน่อยแต่เสถียรกว่าครับใช้งานเดิมๆ***

Comment

Originally posted by Ojamaru View Post
                            อยากจะบอกเหลือเกินว่าบอร์ดของ ASROCK จะเจอปัญหาเด้งออกและปัญหางี่เง่าบ่อยมากๆ เปลี่ยนบอร์ดใหม่หายครับ ***ความเห็นส่วนตัวนะครับ มีเงินก็ใช้ ASUS ดีกว่าครับ แพงกว่ากันนิดหน่อยแต่เสถียรกว่าครับใช้งานเดิมๆ***
                            เหรอครับ ผมเพิ่งเคยได้ยินว่ามีปัญหาจุกจิก จริงๆตะก่อนก็เคยซื้อบอร์ด Asus ครับ แต่มีครั้งก่อนตอนนั้นเล่น P-4 3.0 ผมเจอ Asus P4P800 3 ตัวที่บริษัท มันเดี้ยงเหมือนกันหมดคือ จู่ๆก็ใบออสก็จำวันที่ไม่ได้ ไปถามร้านเขาบอกว่าล๊อตนี้เป็นปัญหา ตั้งแต่นั้นเลยเปลี่ยนแนวมาเล่นบอร์ดราคาถูก ซื้อยี่ห้อก็เดี้ยงเหมือนกัน แต่มันคงเป็นความทรงจำที่โชคร้ายครับ - -" ต่อไปจะได้เลิกคิดว่าบอร์ดยี่ห้อก็ห่วยเหมือนกัน

Comment

Originally posted by kanasit View Post
                              ตอนนี้ของผมก็มีปันหาเช่นกันครับ คือเล่นเกมอยู่มันจะจอดับไปเอง
                              แรกดับแล้วมาหลังๆดับแล้วดับเลยแถมเปิดคอมอีกรอบก็ไม่ขึ้นภาพด้วยต้องคอยถอดแล้วเสียบการ์ดใหม่
                              เท่าที่สังเกตุมันจามีไฟสีแดงขึ้นตรงการ์ดอะแต่ถ้าภาพขึ้นไฟจาดับไป อยากรู้ว่ามันไฟเตือนอะไรครับ
                              ไฟด้านหลังบอร์ดใช่ไหมไม่รู้เหมือนกันนะแต่ผมเห็นว่ามันติดแว่บนึงทุกครั้งที่เปิดเครื่องครับ

Comment

Working...
                              X