overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: อยากได้ DSLR สักตัวแนะนำหน่อย

OverclockZone Member kul_kup's Avatar
    ข้างสถานีดับเพลิงภูเขาทอง

Default อยากได้ DSLR สักตัวแนะนำหน่อย

แนะนำรุ่นและยี่ห้อหน่อย งบหมื่นต้นๆ(มือ2)

OverclockZone Member kasemsakk's Avatar
    ใต้ฟ้า บนดิน บนโลก

หมื่นต้นๆ

คงได้ 350D กับ D40 ละมั้งครับ

ลองไปดูโรงรับจำนำ กับร้านรับจำนำแล้วกันนะครับ...

OverclockZone Member poon4209's Avatar

- Canon 350D มือสอง
    ไปดูร้าน FotoFile เลยครับ เห็นอยู่ 2-3 ตัว สาขาเซ็นทรัล ลาดพร้าว
    หรือสาขามาบุญครองเห็นในเวปมีอยู่ ลองโทรถามดูนะครับ
    http://www.fotofile.net/product_cate.php?qid=22

- Olypus E500 มือสอง

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

Canon EOS 350D
    Nikon D40
    Pentax รุ่นไรมะรู้ จำมะได้อ่ะครับ เคยไปดูมาใช้ได้เหมือนกันนะ
    Olympus E330(ถ้าจำไม่ผิด) มีLiveView เหมือนกล้องCompactแต่เป็นSLRครับ

นอกจากนี้...นึกไม่ออกละครับ

OverclockZone Member wit_ptd's Avatar

E500 มือ2 สีแจ่มเลยครับ

OverclockZone Member sashimi's Avatar

ถ้า d40 เล่น 350d ดีกว่าคับ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

ถ้าเล่น 350D จะดีก่าเยอะครับ สำหรับเรื่องงบนะครับ เพราะโปรโมชั่นเขาแถม กริ๊ปให้อีก 1 ชุดด้วย ถือว่าคุ้มเลยเรื่องประกันแคนน่อนเหนือกว่านิกค่อนอยู่มากครับ ราคาอยู่ 2 หมื่นปลายๆ ถ้าเผื่ออีกหน่อยก้อเล่น 400D ไปเลยครับแต่ถ้าใช้ 350D และงบเหลือก้อซื้อแฟชเพิ่มก่อนจะดีก่าครับ ถ้าเริ่มเล่นแรก ลองเลนน์ kit ให้คล่องแล้วค่อยเล่นเลนนตัวต่อ ๆ ไปครับ เราจะรู้ระยะของเลนนแต่ละตัว
    ถ้าเล่น D40 แนะนำให้เล่น D80 ไปเลยจะดีก่าเพราะมันจะคุ้มค่ากว่าถ้าเลือกเล่นนิคอนต้องทนเรื่องประกันที่ไม่ค่อยจะเวิคครับ แต่ตัวบอดี้ของนิกออกแบบมาดีก่าของ แคนน่อนครับ....

OverclockZone Member molly's Avatar
    Molly_Bar Kaosan Rd.

หมื่นต้นๆ ผมแนะนำ ตัวนี้เลยคับ CANON 350D

ผมใช้มา 2-3 เดือนแล้วคับ

อาจจะเกินงบหน่อยๆนะคับ ลองหาดูคับ

OverclockZone Member arnu_a's Avatar

ผมมีรุ่นนี้ครับเผื่อสนใจ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=106937

OverclockZone Member Drift's Avatar

350 vs D40X

I3K
    Guest

งานนี้ต้อง Canon EOS 350D สถานเดียวครับ เหนือกว่า D40x กะ D40 อยุ่นิดนึงครับ

OverclockZone Member

350 อีกคนใช้อยู่

OverclockZone Member bio_hazard_8's Avatar

...

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

เมื่อวานเห็น 400D รวมเลนส์ 2หมื่นต้นๆที่เซ็นปิ่น ไม่รู้ว่าตาฝาดหรือป่าว

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar

Quote Originally Posted by หัวโบราณ View Post
    เมื่อวานเห็น 400D รวมเลนส์ 2หมื่นต้นๆที่เซ็นปิ่น ไม่รู้ว่าตาฝาดหรือป่าว
    ใช่แล้วพี่ท่านโปรใหม่ได้เลนน์ดีกว่าเดิมด้วยให้เป็น 18-55Kit USm / 18-55 KIT IS
    เป็นผมจะเลือก USM นะ IS ไม่ค่อยมีผลเท่าไร

เป็นระบบเลนน์ของ Canon นะครับ
    ระบบ USM : ULTRA SONIC มอเตอร์ : ระบบโฟกัสไว (โฟกัสมอเตอร์แรงสูง)
    ระบบ IS : อิมเมจ สเตเบอร์ไลท์เซอร์ : ระบบกันสั่น
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 1 Jan 2008 at 16:40:17.

OverclockZone Member OJARU's Avatar

Talking

Quote Originally Posted by ด๊อกเตอร์แซด View Post
    ใช่แล้วพี่ท่านโปรใหม่ได้เลนน์ดีกว่าเดิมด้วยให้เป็น 18-55Kit USm / 18-55 KIT IS
    เป็นผมจะเลือก USM นะ IS ไม่ค่อยมีผลเท่าไร

เป็นระบบเลนน์ของ Canon นะครับ
    ระบบ USM : ULTRA SONIC มอเตอร์ : ระบบโฟกัสไว (โฟกัสมอเตอร์แรงสูง)
    ระบบ IS : อิมเมจ สเตเบอร์ไลท์เซอร์ : ระบบกันสั่น
    อิอิ เป็นผม ผมเอา IS ครับ ช่วยได้นิดหน่อย
    แต่ USM แทบจะไม่เห็นผลต่าง เพราะเลนส์ช่วงสั้น

OverclockZone Member L-D's Avatar

konika minolta dynax 5 digital ราคามือสองอยู่ราวๆ 9พันถึงหมื่นต้นๆ
    sony alpha 100 มือสงอยู่ราวๆ หมื่นสองถึงหมื่นสี่ครับ
    ทั้งสองตัวมีกันสั่นในกล้อง (anti shake กับ SSS) แต่เรื่องเลนส์ หรืออุปกรณ์เสริม คงหายากหน่อยล่ะครับ

Quote Originally Posted by L-D View Post
    konika minolta dynax 5 digital ราคามือสองอยู่ราวๆ 9พันถึงหมื่นต้นๆ
    sony alpha 100 มือสงอยู่ราวๆ หมื่นสองถึงหมื่นสี่ครับ
    ทั้งสองตัวมีกันสั่นในกล้อง (anti shake กับ SSS) แต่เรื่องเลนส์ หรืออุปกรณ์เสริม คงหายากหน่อยล่ะครับ
    เลนน์น้องหมีใส่กันได้นิท่าน...จริงม่ะ แต่ก่อนก็ยืมเพือนเล่นอยู่เหมือนกันครับ สีจี๊ดจ๊าดดี
    เล่นอัลฟ่า ต้องทำใจอย่างนะครับ เลนน์แพงมาก ๆๆๆ

OverclockZone Member L-D's Avatar

Quote Originally Posted by ด๊อกเตอร์แซด View Post
    เลนน์น้องหมีใส่กันได้นิท่าน...จริงม่ะ แต่ก่อนก็ยืมเพือนเล่นอยู่เหมือนกันครับ สีจี๊ดจ๊าดดี
    เล่นอัลฟ่า ต้องทำใจอย่างนะครับ เลนน์แพงมาก ๆๆๆ
    ใส่เลนส์หมีได้ครับ ขอให้เป็น mount minolta-af เลนส์หมีสีจะเป็นเอกลักษณ์ไม่เหมือนค่ายอื่นครับ ยิ่งถ่ายคนนี่ยิ่งสวยครับ

แต่ถ้าเลนส์ครางซี้ดส์ ที่โซหนี้ทำออกมานี่ ราคาแพงมากครับ เค้าทำไว้สู้กับพวกเลนส์ L แถมใส่ ssm สู้กับ usm ด้วย
    ส่วนเลนส์ G เก่า ของหมี ก็ถูกเอามาตีเป็นตราโซหนี้หมดเลย แต่ลดราคาลงมา เพื่อแบ่งเกรดกันระหว่างครางซี้ดส์ แต่ข้อดีคือ เล่นโปรในอดีตของหมีราคาถูกลง คนสามารถเอื้อมถึงได้

เลนส์ที่ตีตรามินอลต้านี่ มีอยู่พักนึง อีเบย์ราคาปั่นกันสูงมาก เพราะมีคนซื้อไปสะสมครับ แบบว่าจะไม่เห็นยี่ห้อนี้อีกแล้ว

เรื่องเลนส์มือสอง ก็หาไม่อยากหรอกครับ มีกลุ่มคนใช้หมีอยู่เหมือนกัน สนิทสนมกันดีครับ โดยเฉลี่ยผมก็ซื้อเลนส์ซื้ออุปกรณ์มาลองๆเล่น ก็ตกปีล่ะ 1 ชิ้นได้ เล่นเสร็จก็ขายไป หาเงินมาหมุนต่อ ตอนนี้กะรอ alpha 700 ราคาตกก่อนครับ เหลือสักสี่หมื่น กะจะไปถอยมาเล่นเหมือนกัน

ตอนนี้ alpha 200 ก็คาดการณ์กันว่าจะออกมาให้ยลโฉมกันราวๆ สิ้นกุมภานี้ล่ะครับ ราคาเปิดตัวที่ยุโรปยั่วยวนใจมาก บอดี้+kit+75-300 ได้ที่ 3หมื่นบาท 10.2 ล้านพิกเซล

ผมก็ดีใจครับ อยู่กับหมีมาสิบปี โดนโซหนี้เอาไป ก็ไม่ใ่ปล่อยให้แย่ เข็นกล้องออกมาแข่งกับเบอร์หนึ่งเบอร์สองอยู่เรื่อยๆ ก็สบายใจแล้วครับ
    แต่เสียอย่างเดียว โซหนี้ไทย ไม่ค่อยสนใจตลาด กับแคร์ลูกค้าหมีเก่าเท่าไหร่นักครับ ผมก็เลยเทใจไปให้กับเลนส์หิ้วแทน

Quote Originally Posted by L-D View Post
    ใส่เลนส์หมีได้ครับ ขอให้เป็น mount minolta-af เลนส์หมีสีจะเป็นเอกลักษณ์ไม่เหมือนค่ายอื่นครับ ยิ่งถ่ายคนนี่ยิ่งสวยครับ

แต่ถ้าเลนส์ครางซี้ดส์ ที่โซหนี้ทำออกมานี่ ราคาแพงมากครับ เค้าทำไว้สู้กับพวกเลนส์ L แถมใส่ ssm สู้กับ usm ด้วย
    ส่วนเลนส์ G เก่า ของหมี ก็ถูกเอามาตีเป็นตราโซหนี้หมดเลย แต่ลดราคาลงมา เพื่อแบ่งเกรดกันระหว่างครางซี้ดส์ แต่ข้อดีคือ เล่นโปรในอดีตของหมีราคาถูกลง คนสามารถเอื้อมถึงได้

เลนส์ที่ตีตรามินอลต้านี่ มีอยู่พักนึง อีเบย์ราคาปั่นกันสูงมาก เพราะมีคนซื้อไปสะสมครับ แบบว่าจะไม่เห็นยี่ห้อนี้อีกแล้ว

เรื่องเลนส์มือสอง ก็หาไม่อยากหรอกครับ มีกลุ่มคนใช้หมีอยู่เหมือนกัน สนิทสนมกันดีครับ โดยเฉลี่ยผมก็ซื้อเลนส์ซื้ออุปกรณ์มาลองๆเล่น ก็ตกปีล่ะ 1 ชิ้นได้ เล่นเสร็จก็ขายไป หาเงินมาหมุนต่อ ตอนนี้กะรอ alpha 700 ราคาตกก่อนครับ เหลือสักสี่หมื่น กะจะไปถอยมาเล่นเหมือนกัน

ตอนนี้ alpha 200 ก็คาดการณ์กันว่าจะออกมาให้ยลโฉมกันราวๆ สิ้นกุมภานี้ล่ะครับ ราคาเปิดตัวที่ยุโรปยั่วยวนใจมาก บอดี้+kit+75-300 ได้ที่ 3หมื่นบาท 10.2 ล้านพิกเซล

ผมก็ดีใจครับ อยู่กับหมีมาสิบปี โดนโซหนี้เอาไป ก็ไม่ใ่ปล่อยให้แย่ เข็นกล้องออกมาแข่งกับเบอร์หนึ่งเบอร์สองอยู่เรื่อยๆ ก็สบายใจแล้วครับ
    แต่เสียอย่างเดียว โซหนี้ไทย ไม่ค่อยสนใจตลาด กับแคร์ลูกค้าหมีเก่าเท่าไหร่นักครับ ผมก็เลยเทใจไปให้กับเลนส์หิ้วแทน
    เจ้าหนูอัฟฟ่า 200 ที่กำลังจะออก คิดว่าทาง Sony คงแก้อะไรหลาย ๆ หลังจากที่มีปัญหาเรื่อง Noise เยอะไปหน่อย..และระบบไม่ค่อยสมกะราคาที่สูงตามราคาของ Sony อ่ะครับ อยากทราบเหมือนกันว่า Sony จะงัดอะไรเด็ด ๆ ออกมาอีก ตอนนี้ที่โดนตาผมอีกตัว คือ ดาวรุ่งและร่วงแต่ผมชอบมาก ๆ คือ S5 FuJi น่าเล่นมัก ๆ เหมือน นิกทุกประการ แต่ด้วยเอกลักษณ์ของฟูจิใครเคยน่าจะทราบกันดีว่าสีสรร จี๊ดจ๊าดดด และเลนน์ก็ใช้ของนิก ><" อยากมีไว้สักตัว ราคาไม่รู้ลงหรือยังเพราะเปิดตัวเนี่ย พอๆ กะ 40D ตอนนี้เลย

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks