Announcement

Collapse
No announcement yet.

~•ฟ้าที่ผ่าทางนู้น หนาวถึงคน ทางนี้ !!!! •~ <ขอความรู้ครับ>

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ~•ฟ้าที่ผ่าทางนู้น หนาวถึงคน ทางนี้ !!!! •~ <ขอความรู้ครับ>

เมื่อ 2 วันที่ผ่านมา มีฟ้าผ่าข้างบ้านครับ (แม่บ้านที่บ้านบอกมาว่าเสียงดังมาก ๆ)

ผลคือ โทรทัศน์ พังไป 1 เครื่อง
    เต้าแยกสายอากาศที่ลงมาจากเสาอากาศฝาปิดกระเด็น และตัวไหม้เกรียม
    แจ็คสายอากาศที่เสียบเข้าหลังโทรทัศน์ไหม้เกรียม

นั่นคงปรกติครับ เพราะเค้าโดนฟ้าผ่าเต็มๆ แต่ถ้ามันเป็นแค่นั้น ผมคงไม่สงสัยอะไรมากมาย

แต่ทว่า !!!!

Ups ของผมพังไป 1 ตัว

ชุด Sub ไฟ Led เสีย แต่เสียงยังออก (ไม่ถือว่าพัง)

นอกนั้น ใช้ได้ปรกติ

สิ่งที่ผมอยากรู้คือ

Ups ของผมพังได้ยังไง ทั้งๆที่บ้านผมอยู่***งจากหลังที่โดนฟ้าผ่าประมาณ 10 เมตรครับ

น่ากลัวจังเลย

Comment

10 เมตรนี่ไม่ไกลนะครับสำหรับแรงเคลื่อนไฟฟ้าแบบมหาศาล(โวล์ทสูงๆ)

โดยเฉพาะถ้า Line เส้นเมนบ้านท่านอยู่ เส้นเดียวกันกับบ้านที่ถูกหวย บางที

ไฟฟ้าแรงสูงมันย้อนมาที่บ้านท่านด้วยก็ได้ สมัยผมฝึกงานอยู่การไฟฟ้า

มีอยู่หมู่บ้านนึงฟ้าผ่าบ้านผู้ใหญ่บ้าน แต่ทีวีลูกบ้านรอบๆตายเรียบ ยกพวกมาฟ้องร้อง สำนักงานกฟภ ที่ผมฝึกงานอยู่กันเป็นขบวน อิอิ

Comment

Originally posted by pann View Post
        10 เมตรนี่ไม่ไกลนะครับสำหรับแรงเคลื่อนไฟฟ้าแบบมหาศาล(โวล์ทสูงๆ)

โดยเฉพาะถ้า Line เส้นเมนบ้านท่านอยู่ เส้นเดียวกันกับบ้านที่ถูกหวย บางที

ไฟฟ้าแรงสูงมันย้อนมาที่บ้านท่านด้วยก็ได้ สมัยผมฝึกงานอยู่การไฟฟ้า

มีอยู่หมู่บ้านนึงฟ้าผ่าบ้านผู้ใหญ่บ้าน แต่ทีวีลูกบ้านรอบๆตายเรียบ ยกพวกมาฟ้องร้อง สำนักงานกฟภ ที่ผมฝึกงานอยู่กันเป็นขบวน อิอิ
        ขอบคุณครับ แล้วที่เค้าบอกว่า ถ้ามีหม้อแปลงไฟมาอยู่ที่หน้าบ้าน แล้วจะมีคลื่นไฟฟ้าเข้า้บ้าน นี่เป็นความจริงรึปล่าวครับ ได้ยินเค้าพูดๆ กัน ผมเองก็ไม่มีความรู้พวกนี้ครับ รู้จักแต่ กำไรกับขาดทุนครับ ^ ^

Comment

UPS ทั่วไปมันมีระบบกันฟ้าผ่าหรือป่าวครับ กลัวโดนมั่ง

Comment

ก็มีส่วนครับแต่ต้องดูว่าหม้อขนาดกี่ KVA แต่ว่าตามมาตรฐานที่ตั้งโชว์เด่นเป็นสง่าให้ประชาชีได้พบเห็นไม่ถือว่าเป็นอันตรายหรอกครับ

Comment

วันก่อนโดนเหมือนกัน กำลังก็อปหนังลงคอม ฝนตกฟ้าคะนอง อยู่ๆฟ้าลงเปรี้ยงใกล้ๆ(น่าจะเกิน10เมตร) ความแรงของมันทำให้คอมดับวูบหมดเลย นึกว่าคอมเจ๊งซะแล้ว พอฝนหยุดตก(ตอนฝนตกยังไม่กล้า)เปิดเครื่องทดลองดู ไม่เป็นอะไรแฮะ ยังปกติดี ใช้ UPS Syndome SZ-501pro ตัวมันเองก็ไม่เป็นอะไร

Comment

เสียวเเทนครับ แแล้วถ้าเราไม่ใช้ups คอมเราจะเสียไหมครับ ถ้าบ้านเราโดนฟ้าผ่า เห็นของพี่จขกท.บอกว่าupsเสียอย่างเดียว

Comment

ฟ้าผ่า

Originally posted by ekaphop View Post
                  UPS ทั่วไปมันมีระบบกันฟ้าผ่าหรือป่าวครับ กลัวโดนมั่ง

UPS ทั่วไปยี้ห้อ(ดีๆ)มันมีระบบกันฟ้าผ่าจะมีระบบป้องกันฟ้าฝ่าอยู่แล้วนะคับ
                  เต็มที่ถ้า ฟ้าผ่ารุ่นแรงมากๆ ก็แค่ UPS พังคับแต่อุปกรณ์จะไม่เสียหายคับ

Comment

Originally posted by pann View Post
                    ก็มีส่วนครับแต่ต้องดูว่าหม้อขนาดกี่ KVA แต่ว่าตามมาตรฐานที่ตั้งโชว์เด่นเป็นสง่าให้ประชาชีได้พบเห็นไม่ถือว่าเป็นอันตรายหรอกครับ
                    ขอบคุณครับ งั้นคงไม่เป็นไรครับ เพราะเป็นแค่หม้อตามหมู่บ้าน ไม่ใหญ่เหมือนตามข้างถนนครับ

Originally posted by โชติก View Post
                    วันก่อนโดนเหมือนกัน กำลังก็อปหนังลงคอม ฝนตกฟ้าคะนอง อยู่ๆฟ้าลงเปรี้ยงใกล้ๆ(น่าจะเกิน10เมตร) ความแรงของมันทำให้คอมดับวูบหมดเลย นึกว่าคอมเจ๊งซะแล้ว พอฝนหยุดตก(ตอนฝนตกยังไม่กล้า)เปิดเครื่องทดลองดู ไม่เป็นอะไรแฮะ ยังปกติดี ใช้ UPS Syndome SZ-501pro ตัวมันเองก็ไม่เป็นอะไร
                    โชคดีไปครับ ว่าแต่ซื้อมาตัวละเท่าไหร่ครับ

Originally posted by ekaphop View Post
                    พอดีผมซื้อมาแค่ 1,500 บาทครับ มันยอมพลีชีพเพื่อชาติ

Originally posted by Hokly View Post
                    เสียวเเทนครับ แแล้วถ้าเราไม่ใช้ups คอมเราจะเสียไหมครับ ถ้าบ้านเราโดนฟ้าผ่า เห็นของพี่จขกท.บอกว่าupsเสียอย่างเดียว
                    Originally posted by sarochmut View Post

Ups เสียอย่างเดียวครับ อุปกรณ์อื่นยังใช้ได้ปรกติดีครับ ตอนนี้ถ้าฝนตก หรือไม่ได้อยู่ใกล้คอม ผมปิดเครื่อง ดึงปลั๊ก อย่างเดียวเลย

UPS ทั่วไปยี้ห้อ(ดีๆ)มันมีระบบกันฟ้าผ่าจะมีระบบป้องกันฟ้าฝ่าอยู่แล้วนะคับ
                    เต็มที่ถ้า ฟ้าผ่ารุ่นแรงมากๆ ก็แค่ UPS พังคับแต่อุปกรณ์จะไม่เสียหายคับ
                    รอ 1000 va อยู่ จะเอามาแทนตัวเก่าครับ
                    Last edited by soniconline; 29 Jul 2007, 11:07:48.

Comment

วันนี้ก็ผ่าแถวบ้าน

เน็ตหลุดเลย แต่ไม่มีอะไรเสียหาย

Comment

เคยเป็นหลายครั้งแล้ว ที่ฟ้าผ่าอยู่ไกลๆโน้น(น่าจะเป็นหลาย ก.ม.) แต่ทำให้คอมเราเสียได้ บางทีเห็นไฟสปาร์กออกตรงเมนบอร์ดพร้อมกับมีเสียงดังแป็กเลย

ล่าสุดผ่า***งประมาณ 500 เมตร มี ups,เพาเวอร์ซัพพลาย,เครื่องไรท์ซีดีหลายตัว เจ๊งเลย.

ตอนนี้..ฝนตกฟ้าคะนองต้องถอดปลั้กออกเรียบ.

Comment

Working...
                        X