Announcement

Collapse
No announcement yet.

มองเห็นซีดีรอมตัวเดียวคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มองเห็นซีดีรอมตัวเดียวคับ

คือว่าผมใส่ Dvd-rw กะ cd rom มันมองเห็นแค่ตัวเดียวคับ ผมลองตั้งเป็นมาสเตอร์แล้วเสียบแค่ตัวเดียวก็มองไม่เห็นคับ มันมองเห็นแค่่สลาฟอ่ะคับ แต่สลาฟใส่ด้วยกัน 2 ตัวไม่ได้ ไม่รู้จะทำไงอ่ะคับ แต่ก่อนก็มองเห็นอ่ะคับ

ที่ว่ามองไม่เห็นเนี่ย ไม่เห็นในไบออสหรือในวินโดวส์ หรือทั้งสองที่ น่าจะบอกรายละเอียดนิดนึง

Comment

ไม่เห็นในวินโดว์คับ ผมใช้ winxp 2002 อ่ะคับ

Comment

ลองดูในนี้ดูก่อนคับว่ามีมั้ย ของผมเคยเป็นคับ(ฮาสดิส) ในไบออสมองเห็นแต่วินโดวมองไม่เห็น เข้ามาในนี้เลือก rescan หรือ ลอง ลบไดเวอร์แล้วให้มันสแกนใหม่ดูก็ได้คับ

Comment

ลองเปลี่ยนสายแำพก่อนครับ ผมเคยเป็น

Comment

ถ้าเห็นในไบออสแต่ไม่เห็นในวินโดวส์ ลองคลิกขวาที่ไอคอน My Computer >> Manage >> Disk Management ลองสังเกตดูมีไดรฟ์โผล่มาให้เห็นหรือเปล่าและไดรฟ์ตัวนั้นมีอักษรกำกับไดรฟ์(Drive Letter)แล้วหรือยัง

Comment

ลืมต่อไฟเลี้ยงให้กับตัว master รึป่าวครับ

Comment

ลองทำตามเกือบทุกวอธีแล้วยังมองไม่เห็นเด่วเอาสายแำำพมาเปลี่ยนก่อนคับ ได้ไม่ได้ยังไงเด่วมาบอก

Comment

ทำได้แล้วคับ ไม่รู้ว่าตรงค่า IDE ATA/ATAPI controllers>>Secondary IDE Channal>>ดับบลิกคลิกตรงแถบ Advanced settings >>Diver 0 มันถูกปิดไว้ หาตั้งนาน อิอิ

Comment

Working...
                  X