Announcement

Collapse
No announcement yet.

มารยาทในการเครม Harddisk ที่มี Badsector

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มารยาทในการเครม Harddisk ที่มี Badsector

คืออยากจะรบกวนถามทุกๆท่านครับ ก็ซื้อใช้มา2เดือน เจอbadเลยครับท่าน ไม่รู้ว่าจะเอาไปเครมดีเปล่า
    ตัวที่ใช้ WDC WD1600JB-00REA0 ประกัน HWH แล้วรบกวนถามอีกอย่างครับ การที่จะเกิดbadมันเกิดจากสาเหตุอะไรครับ เกี่ยวเปล่าครับ ว่าการที่เปิดคอมทิ้งไว้หลายๆวันโดยที่ไม่ปิดจะทำให้เกิดbadเร็วขึ้น
    ขอบคุณมากครับ

เคลมโลด เดี๋ยว Bad มันลาม ข้อมูลหายเรียบเลย นะ

Comment

มี bad เครมได้คับ ควร เคลมไปเลยครับ
      bad sector มีทั้ง bad แท้ bad เทียมครับ
      bad แท้ เกิดจากบริเวณจานแม่เหล็ก มีรอยเนื่องจากการเสียดสี หรือ อื่นๆ ซึ่งทำให้บริเวณจาน มีสิ่งผิดปกติครับ
      bad เทียม เกิดจาก ตัว software ไม่สามารถ อ่านข้อมูลจากพื้นได้ จึงเข้าใจว่าพื้นที่นั่นเป็น bad ครับ

Comment

เคลมโลด ไม่ต้องไปเกลงใจใครทั้งนั้นแหละครับ

hddตัวเก่าผม80g ใช้มา6 7 ปีได้แล้วครับ ยังไม่เคยมีbad เปิดวันนึงก็18 ช มได้ จะว่าไปก็ตั่งแต่ตื่นยันนอน ไม่เล่นก็เปิดทิ้งไว้ -*-

Comment

ขอบคุณมากครับ เดี๊ยวทำหน้าหนาไปเครม ฮิๆ

Comment

ไม่ต้องหน้าหนาหรอกครับ

ไปเคลมเลยของมันมีประกันไว้ให้เราเคลม

Comment

ของผมไม่เป็น bad แต่มีเสียงเข็มดังกริ๊กๆ ตอนอ่าน/เขียนข้อมูลอะ

ซื้อมาปลายปีที่แล้ว เคลมไป 2 ลูกล่ะ

เดือนหน้าว่าจะเอาไปเคลมอีก อิอิ

seagate 160Gb ATA100 ประกันดีคอม

เคลมจนได้ของดีแหละคับ อย่าให้มันเอาเปรียบเรา ของเสีย เอาไปเคลมโลด

Comment

รับทราบครับผม ขอบคุณทุกๆคำตอบนะครับ

Comment

เคลมเลยครับ เด๋วนี้เค้า backup ข้อมูลให้ด้วย (ที่ Synnex นะ)

Comment

อืม อย่าลืมดูหน้าพนักงานก่อนล่ะ ระวังโดนดุนะ อิๆๆๆ ล้อเล่นครับ เดวนี้เค้าพัฒนาหมดแว้ว

Comment

เมื่อเดือนที่แล้วเอา WD2500JS ไปเคลมที่ com7 สบายๆเลย ไม่มีปัญหา

ป.ล. การ bad ของผมเกิดจากกรณีไฟดับครับ ประมาณว่าเปิดทิ้งไว้ตลอด 24 ชม. อยู่มาวันนึงไฟดับซะงั้น แล้วเวลาไฟดับนี่อันตรายมาก ฮาร์ดดิสมันต้องหมุนตลอดเวลา พอไม่มีไฟมาเลี้ยงขาดสภาวะสูญญากาศ แขนมันเลยหล่นลงไปขูดกับจานตรงๆ แล้วก็ต้องเอาไปเคลมอย่างเดียว นี่แหล่ะสาเหตุ bad แท้ๆ ของผม

Comment

Working...
                      X