Announcement

Collapse
No announcement yet.

Pentium4 640 vs Athlon 3000+ ตัวไหนแรงกว่ากันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Pentium4 640 vs Athlon 3000+ ตัวไหนแรงกว่ากันครับ

Pentium4 640 (Box, 3.2GHz./ 2MB) Speed 3200MHz, FSB 800MHz, 90nm, L2 Cache 2Mb, Intel64, EIST

Athlon 3000+ (940) Speed 1800MHz, SystemBus 2000MHz, 90nm, L2 Cache 512Kb, 64-bit

ขออนุญาติถามสองฟอรัมนะครับ

P4 640 แรงกว่าครับ มีความถี่ 3.2 GHz
    ส่วน Athlon 64 3000+ มันจะแรงได้ประมาณ P4 630 ที่มีความถี่ 3.0 GHz ครับ

ต้องเป็น Athlon 64 3200+ ครับ ถึงจะสูสีกับ P4 640 ได้ครับ

Comment

มันขึ้นอยู่กับการใช้งานด้วยครับ

Comment

ผมใช้อยุ 3000+@2.6 s939นะ everestมันจะเขียนว่าAthlon64 4100+

เล่นเกม สบายๆ บัส289*9 ht*4

Comment

เทียบไปเทียบมาไม่ว่าใครชะนะ ผมก้อใช้ amd อย่าไปคิดไห้ปวดหัวเลย
          เอาที่เราชอบแหละดีสุด ^^"

Comment

ผมก็ใช้ AMD อยู่ครับ
            แต่มันมีซีพียู P4 640 ตั้งทิ้งไว้เฉยๆ กำลังคิดว่าจะประกอบอีกสักเครื่องดีหรือป่าว
            ก็เลยอยากจะรู้ว่ามันแรงประมาณตัวไหนของ AMD

ขอบคุณทุกท่านครับ อิอิ

Comment

เคยมี Athlon 3000+ เอามาใช้งาน เล่นเกม โอเคดีครับ แต่ว่าต้องไปดูที่ L2 ด้วย มันจะอืดเวลาที่เราคิดจะ render หนังอ่ะน่ะ

Comment

เล่นเกม 3000+ ชนะครับ
                ตัดต่อหนัง แปลงไฟล์ VDO เอา 640

Comment

สเป็ค P4 มันแรงกว่าทุกอย่างเลยอ่ะครับ
                  ทั้ง L2 ก็มากกว่า Clock ก็มากกว่า

Comment

ถึงผมจะสาวก AMD แต่ก็ว่าไปตามจริง น่ะแหละ

แต่ความจรงแล้ว Athlon 64 3000+ ค่าตัวคุ้มกว่าจริงๆ (แล้วแต่งานนะ)

Comment

ใช้ X2 3600+ เทียบ E4300 มันไม่ต่างกันเลย
                      1. เล่นเกมส์เฟรมเรตไม่ได้ดีกว่ากันเลย
                      2. ความเร็วบนวินโดว์ก็พอๆ กัน
                      3.encode ไฟล์ intel ดีกว่า
                      4. ทดสอบ คะแนน intel ดีกว่า ใข้งานเหมือนๆ กัน
                      ดูสารคดีได้ เน็ตได้ ออนไลน์ได้ เอ็มก็เยี่ยม ราคาถูก
                      ผมจึงเล่น AMD......อยากหน้าตาดี มีเงินเสริมสวย

Comment

Pentium4 640 2,680บาท
                        Athlon 3000+ 1,570 บาท

แค่ราคามันก็ต่างกันแล้ว ถูกกว่ากันเยอะ

ต้องเอาราคาที่ใกล้เคียงกันมาเทียบกันดีกว่า

ATHLON X2 3800+ 2,560บาท

Comment

Originally posted by Baby_Dragon View Post
                          Pentium4 640 2,680บาท
                          Athlon 3000+ 1,570 บาท

แค่ราคามันก็ต่างกันแล้ว ถูกกว่ากันเยอะ

ต้องเอาราคาที่ใกล้เคียงกันมาเทียบกันดีกว่า

ATHLON X2 3800+ 2,560บาท
                          กำ
                          ผมไม่ได้จะซื้ออ่ะครับ
                          คือมันมีอยู่แล้วครับใครซื้อมาตั้งแต่เมื่อไรผมยังไม่รู้เลย
                          พึ่งไปค้นเจอเมื่อวานก่อนเอง ฝุ่นยังไม่จับเลยด้วยซ้ำ
                          สงสัยต้องหาคู่ให้มันซะหน่อยละ อิอิ

Comment

กำ
                            ผมไม่ได้จะซื้ออ่ะครับ
                            คือมันมีอยู่แล้วครับใครซื้อมาตั้งแต่เมื่อไรผมยังไม่รู้เลย
                            พึ่งไปค้นเจอเมื่อวานก่อนเอง ฝุ่นยังไม่จับเลยด้วยซ้ำ
                            สงสัยต้องหาคู่ให้มันซะหน่อยละ อิอิ
                            ไม่ต้องเปรียบเทียบหรอกครับ หาบอร์ดจับมันมาใช้เลยดีกว่า เอาไป Encode หนังนี่ ไม่เลวเลยนะครับ เล่นเกมส์ก็ยังไหว

ขอบอกว่า 3.2 GHz ตัวนี้ก็แรงพอตัวละนะครับ

Comment

640 แรงกว่าชัดๆครับไม่ต้องสงสัยไม่OCนะ

ผมใช้ 630 อยู่เวิกครับชัดเจน

Comment

Working...
                              X