Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะซื้อจอ LCD ต้องทำอย่างไรบ้าง ขอแบบละเอียดนะคะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะซื้อจอ LCD ต้องทำอย่างไรบ้าง ขอแบบละเอียดนะคะ

จะซื้อจอ LCD ต้องทำอย่างไรบ้างคะ ไปอ่านกระทู้เจอที่เว็บเจไอบี เห็นว่ามันมี Dead Pixel ต้องทำอย่างไรบ้างคะ ต้องให้คนขายเปิดให้ดูหรือเปล่า และการไปซื้อคอมที่ร้านโดยซื้อแยกชิ้น ให้ทางร้านประกอบให้เลย หรือว่าเราจะมาประกอบเองจะต่างกันมั้ย กลัวว่าถ้าซื้อมาประกอบเองแล้วเกิดปัญหา แล้วปัญหานั้นไม่ได้อยู่ในเงื่อนไขการรับประกันก็จะโดนทางร้านปฏิเสธความรับผิดชอบ อย่างเช่นเคยเจอในกระทู้ ที่เจไอบีอีกนั่นแหละค่ะว่ามีคนซื้อฮาร์ดดิสก์แล้วพอใส่ไปในเครื่องเกิดควันและก็ไหม้ แต่คนคนนั้นเขาประกอบเป็นนะคะ ทำทุกอย่างถูกต้องแล้ว แต่เป็นคราวซวยหรืออย่างไรไม่ทราบได้ค่ะ พอไปเคลมที่ เจไอบี เขาก็ไม่รับเคลม เพราะเงื่อนไข แตก บิ่น หัก ไหม้ พ้นการประกัน ดูมันไม่ยุติธรรมเลยนะคะ รบกวนผู้รู้ตอบด้วยคะ เรื่องจอแอลซีดี และเรื่องความซวยของการนำมาประกอบเอง กำลังจะซื้อและก็คิดจะประกอบเองด้วยค่ะ แต่กลัวคราวซวย กลัวจริงๆ ค่ะ เงินกว่าจะหาได้
    ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับผู้ที่ตอบให้นะคะ

ต้องให้คนขายเปิดให้ดู แหละครับ แล้วเทสทุกสีด้วยนะครับ
    ถ้าผมซื้อจะเอามาประกอบเอง
    ถ้าพาเพื่อนไปซื้อ จะให้ร้านทำให้(ขี้เกียจทำ หุหุ)

Comment

ทำไงล่ะคะ

Originally posted by mooh View Post
      ต้องให้คนขายเปิดให้ดู แหละครับ แล้วเทสทุกสีด้วยนะครับ
      ถ้าผมซื้อจะเอามาประกอบเอง
      ถ้าพาเพื่อนไปซื้อ จะให้ร้านทำให้(ขี้เกียจทำ หุหุ)
      เทสทุกสี ทำไงคะ บอกที

Comment

Originally posted by Darin View Post
        เทสทุกสี ทำไงคะ บอกที
        ส่วนมากทางร้านเขามีโปรแกรมเทสอยู่แล้วครับเพียงเราบอกเขาก็จะเทสให้เลยครับ
        มันจะเปลี่ยนสีไปเรื่อยๆอะครับ

Comment

ก็ดูสี ดูภาพ ว่าชอบยี่ห้อไหน แล้วพอตัดสินใจได้แล้ว ก็เทส dead pixel ว่ามีจุดตายหรือเปล่า ถ้าไม่มีจุดสีเพี้ยน ก็จ่ายเงิน หยิบของ เดินไปลานจอดรถ แล้วก็หยิบกุญแจรถแล้วสตาร์ท จ่ายเงินก่อนออกจากลานจอดรถ แล้วก็ขับรถกลับบ้าน

Comment

ถ้าร้านมันไม่มีโปรแกรมเทสสี ก็เข้าไปเปลี่ยนสีพื้นหลังเองเลยครับ

Comment

ตามนั้น ผมลอง test ที่ร้านปกติ แต่เอากลับมาบ้านขึ้น hot pixel 1จุดกลางจอซะงั้นอะ

Comment

Working...
              X