Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: PCI Simple Communication Controller คือ?

OverclockZone Member

Unhappy PCI Simple Communication Controller คือ?

พอดีลง windows7 Enterprices(ถูกป่าว) แล้วมันก็หาไดร์เวอร์ PCI Simple Communication Controller ไม่เจอ ไดร์เวอร์โมเด็มก็มีแล้ว wirless ก็มีแล้วคับ เด๋วเอารูปมาลงให้ดูคับ

Windows 7 Enterprise

PCI Simple Communication Controller น่าจะเป็น Modem นะครับ

Quote Originally Posted by Blademint View Post
    Windows 7 Enterprise

PCI Simple Communication Controller น่าจะเป็น Modem นะครับ
    หรอคับแต่มันมีไดร์เวอร์อยู่แล้วอ่า T^T เกด๋วกลับบ้านก่อนคับจะเอารูปมาให้ดูคับ

มันน่าจะมี Modem, LAN, Wireless LAN

ที่ลงไปแล้วน่าจะเป็น LAN, Wireless LAN ขาด Modem

ผมก็คิดว่ามันเป็นโมเด็มเหมือนกันครับ

แต่บางเครื่องลงไดร์ฟเวอร์ chipset แล้วมันจะเรียบร้อย ^_^

ถ้าต้องการทราบจริงๆ เอา Hardware Ids ของมันไปหาใน google ก็จะพบคำตอบครับ

Last edited by ozeris; 30 Apr 2010 at 18:30:15.

นี่รูปคับ

Quote Originally Posted by ozeris View Post
    ผมก็คิดว่ามันเป็นโมเด็มเหมือนกันครับ

แต่บางเครื่องลงไดร์ฟเวอร์ chipset แล้วมันจะเรียบร้อย ^_^

ถ้าต้องการทราบจริงๆ เอา Hardware Ids ของมันไปหาใน google ก็จะพบคำตอบครับ

จะลองดูคับผม

อ้อ ทราบแล้วคับมันคืออะไร มันคือ Intel Management Engine Interface คับ แล้วก็ขอขอบคุณทุกๆแรพนะคับที่ช่วยตอบคำถาม ขอบคุณคับ ขออธิบายนะคับ...
    Intel Management Engine Interface เป็นอุปกรณ์อีกชิ้นหนึ่งที่อินเทลใส่เข้ามากับโน๊ตบุ๊ค วันนี้ผมมี Driver ของมันมาให้ครับ สำหรับคนที่เจอ PCI Simple Communications Controller แล้วงง ว่ามันคืออะไร จะหา Driver จะหาได้ที่ไหน ซึ่งช่วงแรกก็เล่นเอาผมสับสนเหมือนกันคิดว่าเป็น Modem แต่ลองแล้วก้ไม่ได้ซักที ลองไปลองมาจึงรู้ว่ามันไม่ใช้ มันคือ Intel Management Engine Interface นี่เอง สรุปมันคือ ชิปเซ็ตอ่ะคับ

ลองไปดู Hardware Ids เพื่อเป็นการเปรียบเทียบ
    PCI\VEN_8086&DEV_3B64&SUBSYS_FF1E1179&REV_06
    PCI\VEN_8086&DEV_3B64&SUBSYS_FF1E1179
    PCI\VEN_8086&DEV_3B64&CC_078000
    PCI\VEN_8086&DEV_3B64&CC_0780
    (วิธีหา ดูภาพจากแรพบนนะคับ)

ถ้าเป็นตามนี้หล่ะก็ใช่เลยครับ ส่วนวิธีการก็ ดับเบิ้ลคลิ๊กที่ PCI Simple Communications Controller แล้วเลือก Details แล้วเลือก Hardware Ids ก็เช็คได้ครับ

ftp://ftp.hp.com/pub/softpaq/sp46501-47000/sp46748.exe โหลดได้จากนี่คับ เผื่อใครเป็นแบบผม

ผมใช้ __i5
    MB H57
    แต่โน๊ตบุคก็น่าจะใช้ไดร์เวอร์อันนี้ได้นะคับเพราะไดร์เวอร์อันนี้เป็นของโน๊ตบุคคับผม

credit Malee

ปล. น่าจะปักหมุดนะคับ เพราะเห็นคนถามกันหลายคนแล้วคับ
    Last edited by wutkarbpom; 30 Apr 2010 at 19:50:10.

OverclockZone Member narissara's Avatar

เห็นด้วยคับ ปักหมุดไว้ก็ดีนะคับ ของผมก็ติดปัญหานี้เหมือนกัน

แก้ไขตามนี้ก็เรียบร้อยดีคับ

เยี่ยมเลยคราบถ้าม่ายลงหรือทามการเอา sytem divice ลงแทนอาจบลูสกรีนในภายหลังได้

OverclockZone Member dnai4743's Avatar
    ใต้สุดสยาม-ร้าน Internet ++ขับ AVEO MT SS TurboCharge++

Modem ครับท่าน!

OverclockZone Member udornchai's Avatar

ไม่ใช้ MODEM นะครับ เป็น ไดร์เวอร์ของ chipset ที่ชื่อ Intel Management Engine Interface (MEI) Driver

PCI Simple Communication Controller มานคือไดร์เวอร์ CPU นะคราบอันนี้จะมีเฉพาะ Cor I3 ขึ้นไป

OverclockZone Member smartsoft's Avatar

ขอบคุณครับ
    ไอผมก็นั่งโง่ เป็นอาทิตย์ มันเป็นเยี่ยงนี้ นี่เอง
    ผมก็เจอ case แบบนี้เหมือนกันครับ
    ใช้ software HP update ก็หาไม่เจอ ไปทำการ update ผ่านหน้า intel ก็ไม่เจอ

ผมก็ งง เหมือนกัน ขนาดไป export driver จากเครื่องรุ่นเดียวกันที่ยังไม่เคยโดน format มันก็ยังหาไม่เจอ

Default วินโดว์เอ็กพีรุ่นใหม่ระบบการติดตั้งตามมาตรฐานชิฟรุ่นใหม่

ดังที่กล่าวมานะครับ ไม่ใช่โมเด็มในรุ่นใหม่ๆ อ่านเพิ่มเติม http://sarcomputer.wordpress.com/201...745-d730-d732/

OverclockZone Member jeen705's Avatar

สมมุติ PCI\VEN_8086&DEV_3B64&SUBSYS_FF1E1179&REV_06 พอได้แล้วเราเอารหัสพวกนี้ไปหาที่ไหนยังไงเหรอครับ
    งง ไปไม่ถูก

Quote Originally Posted by jeen705 View Post
    สมมุติ PCI\VEN_8086&DEV_3B64&SUBSYS_FF1E1179&REV_06 พอได้แล้วเราเอารหัสพวกนี้ไปหาที่ไหนยังไงเหรอครับ
    งง ไปไม่ถูก
    เอาไปค้นใน www.devid.info/en ครับ (ถ้าไม่เจอก็เอาไปหาในกูเกิ้ลต่อ)
    แล้วจะเจอทั้งชื่อยี่ห้อ/รุ่นของอุปกรณ์นั้นๆ และจะเจอที่โหลดไดร์ฟเวอร์ด้วย

^ บางที ไดร์ฟเวอร์ในเว็บ devid.info อาจไม่ใช่รุ่นล่าสุด
    เมื่อรู้ชื่อรุ่นแล้ว ค่อยตามไปโหลดที่เว็บผู้ผลิตอีกทีก็ได้

อย่างเช่นของท่าน พอเอาไปหาในเว็บ devid จะรู้เห็นว่ามันเป็น
    Intel(R) Management Engine Interface

เราก็ตามไปโหลดต่อในเว็บ intel นี่
    http://downloadcenter.intel.com/conf...agement+Engine
    Last edited by ozeris; 24 May 2011 at 08:05:47.

adtong
    Guest

เยี่ยมมากเลยกำลังลงเครื่องซื้อมาใหม่เจอแล้วงงมากลงไปหมดแล้วยังไม่หายมาดูในนี้ ตามไปโหลดในเว็บโน๊ตบุคหายเลยครับ ^^

OverclockZone Member jakapet's Avatar

ขอบคุณครับถ้าไม่ได้อ่านกระท้นี้คงงงไปอีกนาน เพราะตัวนี้มันมีในแผ่นไดร์เวอร์ของเมนบอร์ดอยู่แล้วถ้ารู้ตัวก็ง่ายเลย

Quote Originally Posted by udornchai View Post
    ไม่ใช้ MODEM นะครับ เป็น ไดร์เวอร์ของ chipset ที่ชื่อ Intel Management Engine Interface (MEI) Driver
    ตามท่านนี้เลยครับ แน่นอน 100%

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Bookmarks

Bookmarks