Announcement

Collapse
No announcement yet.

PCI Simple Communication Controller คือ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• PCI Simple Communication Controller คือ?

พอดีลง windows7 Enterprices(ถูกป่าว) แล้วมันก็หาไดร์เวอร์ PCI Simple Communication Controller ไม่เจอ ไดร์เวอร์โมเด็มก็มีแล้ว wirless ก็มีแล้วคับ เด๋วเอารูปมาลงให้ดูคับ

Windows 7 Enterprise

PCI Simple Communication Controller น่าจะเป็น Modem นะครับ

Comment

Originally posted by Blademint View Post
      Windows 7 Enterprise

PCI Simple Communication Controller น่าจะเป็น Modem นะครับ
      หรอคับแต่มันมีไดร์เวอร์อยู่แล้วอ่า T^T เกด๋วกลับบ้านก่อนคับจะเอารูปมาให้ดูคับ

Comment

มันน่าจะมี Modem, LAN, Wireless LAN

ที่ลงไปแล้วน่าจะเป็น LAN, Wireless LAN ขาด Modem

Comment

ผมก็คิดว่ามันเป็นโมเด็มเหมือนกันครับ

แต่บางเครื่องลงไดร์ฟเวอร์ chipset แล้วมันจะเรียบร้อย ^_^

ถ้าต้องการทราบจริงๆ เอา Hardware Ids ของมันไปหาใน google ก็จะพบคำตอบครับ

Last edited by ozeris; 30 Apr 2010, 18:30:15.

Comment

นี่รูปคับ

Comment

Originally posted by ozeris View Post
              ผมก็คิดว่ามันเป็นโมเด็มเหมือนกันครับ

แต่บางเครื่องลงไดร์ฟเวอร์ chipset แล้วมันจะเรียบร้อย ^_^

ถ้าต้องการทราบจริงๆ เอา Hardware Ids ของมันไปหาใน google ก็จะพบคำตอบครับ

จะลองดูคับผม

Comment

อ้อ ทราบแล้วคับมันคืออะไร มันคือ Intel Management Engine Interface คับ แล้วก็ขอขอบคุณทุกๆแรพนะคับที่ช่วยตอบคำถาม ขอบคุณคับ ขออธิบายนะคับ...
                Intel Management Engine Interface เป็นอุปกรณ์อีกชิ้นหนึ่งที่อินเทลใส่เข้ามากับโน๊ตบุ๊ค วันนี้ผมมี Driver ของมันมาให้ครับ สำหรับคนที่เจอ PCI Simple Communications Controller แล้วงง ว่ามันคืออะไร จะหา Driver จะหาได้ที่ไหน ซึ่งช่วงแรกก็เล่นเอาผมสับสนเหมือนกันคิดว่าเป็น Modem แต่ลองแล้วก้ไม่ได้ซักที ลองไปลองมาจึงรู้ว่ามันไม่ใช้ มันคือ Intel Management Engine Interface นี่เอง สรุปมันคือ ชิปเซ็ตอ่ะคับ

ลองไปดู Hardware Ids เพื่อเป็นการเปรียบเทียบ
                PCI\VEN_8086&DEV_3B64&SUBSYS_FF1E1179&REV_06
                PCI\VEN_8086&DEV_3B64&SUBSYS_FF1E1179
                PCI\VEN_8086&DEV_3B64&CC_078000
                PCI\VEN_8086&DEV_3B64&CC_0780
                (วิธีหา ดูภาพจากแรพบนนะคับ)

ถ้าเป็นตามนี้หล่ะก็ใช่เลยครับ ส่วนวิธีการก็ ดับเบิ้ลคลิ๊กที่ PCI Simple Communications Controller แล้วเลือก Details แล้วเลือก Hardware Ids ก็เช็คได้ครับ

ftp://ftp.hp.com/pub/softpaq/sp46501-47000/sp46748.exe โหลดได้จากนี่คับ เผื่อใครเป็นแบบผม

ผมใช้ __i5
                MB H57
                แต่โน๊ตบุคก็น่าจะใช้ไดร์เวอร์อันนี้ได้นะคับเพราะไดร์เวอร์อันนี้เป็นของโน๊ตบุคคับผม

credit Malee

ปล. น่าจะปักหมุดนะคับ เพราะเห็นคนถามกันหลายคนแล้วคับ
                Last edited by wutkarbpom; 30 Apr 2010, 19:50:10.

Comment

เห็นด้วยคับ ปักหมุดไว้ก็ดีนะคับ ของผมก็ติดปัญหานี้เหมือนกัน

แก้ไขตามนี้ก็เรียบร้อยดีคับ

Comment

เยี่ยมเลยคราบถ้าม่ายลงหรือทามการเอา sytem divice ลงแทนอาจบลูสกรีนในภายหลังได้

Comment

Modem ครับท่าน!

Comment

ไม่ใช้ MODEM นะครับ เป็น ไดร์เวอร์ของ chipset ที่ชื่อ Intel Management Engine Interface (MEI) Driver

Comment

PCI Simple Communication Controller มานคือไดร์เวอร์ CPU นะคราบอันนี้จะมีเฉพาะ Cor I3 ขึ้นไป

Comment

ขอบคุณครับ
                            ไอผมก็นั่งโง่ เป็นอาทิตย์ มันเป็นเยี่ยงนี้ นี่เอง
                            ผมก็เจอ case แบบนี้เหมือนกันครับ
                            ใช้ software HP update ก็หาไม่เจอ ไปทำการ update ผ่านหน้า intel ก็ไม่เจอ

ผมก็ งง เหมือนกัน ขนาดไป export driver จากเครื่องรุ่นเดียวกันที่ยังไม่เคยโดน format มันก็ยังหาไม่เจอ

Comment

วินโดว์เอ็กพีรุ่นใหม่ระบบการติดตั้งตามมาตรฐานชิฟรุ่นใหม่

ดังที่กล่าวมานะครับ ไม่ใช่โมเด็มในรุ่นใหม่ๆ อ่านเพิ่มเติม http://sarcomputer.wordpress.com/201...745-d730-d732/

Comment

Working...
                              X