Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมพัดลมถึงหมุนแรงตอนเปิดเครื่องกับตอนรีสตาร์ท

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมพัดลมถึงหมุนแรงตอนเปิดเครื่องกับตอนรีสตาร์ท

ทำไมทั้งพัดลม CPU กับพัดลมการ์ดจอ มันต้องหมุนแรงกว่าปกติตอนจิ้มนิ้วเปิดเครื่องหรือไม่ก็ตอนรีสตาร์ทเครื่อง ทั้งๆเพิ่งเปิดใหม่ไม่น่าจะมีอะไรร้อน แบบว่าอยากรู้เฉยๆไม่ได้มีชิ้นส่วนอะไรเสียหายหรอกคับ ขอบคุณคับ

มันเป็นการเช็คฮาร์ดแวร์ก่อนครับ เป็นกันทุกเครื่อง (กระบวนการ cmos มั้ง จำไม่ได้ ก่อนเข้าหน้าจอ bios)

Comment

อ๋อ แบบนี้ผมก็เป็นครับ เป็นแป๊บเดียว

Comment

ปกติครับ

Comment

Pentium D ผมนี่ พัดลมจะดังตอนที่มัน Process หนักๆ ครับ พวกโหลด Map เกมส์ ตัดต่อ VDO ก็ดังเป็นบางครั้ง แล้วแต่จังหวะ

โหย ดังยังกะ รถไฟ ตอนลดเกียร์ต่ำ อัดรอบสูง ตอนขึ้นเขาน่ะครับ (เหมือน CPU วิ่งขึ้นเขาลากของหนักน่ะ เปรียบซะเวอร์ไปป่าว)

แต่การืดจอ ถ้ามันดังตอนเปิดเครื่องนี่ ปกติครับ แต่ถ้าเป็นพัดลม CPU ดังตั้งแต่เปิดเครื่อง ผมว่ามอร์เตอร์ต้องมีอะไรแน่ๆ ล่ะครับ

Comment

ไม่รู้ครับ ของผมก็เป็น ตอนเปิดเครื่องทุกครั้ง หรือ รีเครื่อง พัดลมจะแรงหมดก่อนเลย แต่พอเหมือนเข้าถึงตรงไบออส ไบออสมันเริ่มสั่งการทำงาน มั้งครับ

Comment

เป็นหรือกัน จ๊ะ

Comment

ผมก็เป็น แต่พอเข้าวินโดส์ก็หายครับ

Comment

ผมก็เป็นครับ ใช้ zalman 7000A-cu กะบอร์ด asrock k7vt2 (socket A)

ไม่กี่วินาทีก็ปกติครับ

Comment

เหมือนกัน ระบบมันตรวจอยู่ตอนเครื่องPost

ส่วนเครื่องใหม่ๆ ก็เป็นเพราะ PWM

Comment

มันเป็นการเซ็คการทำงานของระบบ เพราะการ Boot เครื่องขึ้นมาครั้งแรกจะกินไฟ 3 เท่าของการใช้งานปกติครับ

Comment

Originally posted by XP_armor View Post
                        Pentium D ผมนี่ พัดลมจะดังตอนที่มัน Process หนักๆ ครับ พวกโหลด Map เกมส์ ตัดต่อ VDO ก็ดังเป็นบางครั้ง แล้วแต่จังหวะ

โหย ดังยังกะ รถไฟ ตอนลดเกียร์ต่ำ อัดรอบสูง ตอนขึ้นเขาน่ะครับ (เหมือน CPU วิ่งขึ้นเขาลากของหนักน่ะ เปรียบซะเวอร์ไปป่าว)

แต่การืดจอ ถ้ามันดังตอนเปิดเครื่องนี่ ปกติครับ แต่ถ้าเป็นพัดลม CPU ดังตั้งแต่เปิดเครื่อง ผมว่ามอร์เตอร์ต้องมีอะไรแน่ๆ ล่ะครับ

คงเป็นเพราะมันทำงานแปรผันตามความร้อนของcpuครับ ซึ่งcpuรุ่นใหม่เปงแบบนี้หมดอะ ลุงแอด3000+ 939 ยังเป็นเลย ทำมะดาก้อ3500-3800 พอฟูลโหลดก้อขึ้นไป4500อะ

Comment

Working...
                        X