Announcement

Collapse
No announcement yet.

ยากเจาะฝาเคส ใช้อะไรเจาะดีคับ ที่เนียน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ยากเจาะฝาเคส ใช้อะไรเจาะดีคับ ที่เนียน

ยากเจาะฝาเคส ใช้อะไรเจาะดีคับ ที่เนียน
    เห็นเพื่อนมันเจาะทุเรศโคตรๆ 5555++
    บอกหน่อยได้ไหมคับ จะรอนะ

ใช้สว่านเจาะนำไปก่อนแล้วใช้เลื่อยฉลุนะครับ แต่ต้องใจเย็นๆนะครับไม่อย่างงันใบเลื่อยขาดแน่นอนแต่งานจะเนียนหรือไม่เนียนก็อยู่กับฝีมือของท่านแล้วละครับ ไอ้ที่ว่าเนียนหรือไม่เนียนนั้นคือการใช้เลื่อยฉลุนะครับว่าเราจะเลื่อยตรงแค่ใหนเพราะว่าค่อนข้างควบคลุมทิศทางของใบเลื่อยยาก แล้วก็เก็บลายละเอียดด้วยตะใบกับกระดาษทรายถ้าอยากใด้งานเนียนๆก็ใช้กระดาษทรายเบอร์ละเอียดๆหน่อยนะครับลองทำดู

Comment

ใช่เครื่องเจีย ครับที่มันเอาไว้ขัดสี ได้ อะครับ เเล้วไปซื้อใบตัดเหล็กอันเล็กๆ มาใส่
      งานออกมาดีเเต่มันจะมีรอยไหม้สีดำๆตรงขอบเหมือนเหล็กที่ตัดด้วยเเก็สอะครับ เวลาตัดสามารถตัดเป็นเส้นตรงได้อย่างเดียว เเต่สามารถเจียไห้ขอมมันโค้ง ได้

Comment

Originally posted by Jaiyen View Post
        ใช่เครื่องเจีย ครับที่มันเอาไว้ขัดสี ได้ อะครับ เเล้วไปซื้อใบตัดเหล็กอันเล็กๆ มาใส่
        งานออกมาดีเเต่มันจะมีรอยไหม้สีดำๆตรงขอบเหมือนเหล็กที่ตัดด้วยเเก็สอะครับ เวลาตัดสามารถตัดเป็นเส้นตรงได้อย่างเดียว เเต่สามารถเจียไห้ขอมมันโค้ง ได้
        ตามนั้นเป๊ๆเลยครับ พอทำเสร็จก็จะมาเป็นคล้ายๆผม กระทู้นี้ครับตามมาดูได้เลย Click Here

Comment

ผมใช้เลื่อยจิ๊กซอ ไฟฟ้าครับ ตัดโค้งได้ด้วย

Comment

ใช้เครื่องเจียรครับ แต่ต้องเอามาแต่งอีกเยอะครับ แต่งานตัดเร็วดีครับ

Comment

ผมว่านะคับ ถ้างบน้อยหรือไม่อยากลงทุนไรมากก็มี สว่าน 1 ตัว แล้วก็ ตะไบ ก้ได้แล้วมั้งคับ
              แต่ต้องใช้ความอดทนกันพอควรเลยคับ
              1.คุณก็เอาสว่านตามลอยที่ขีดใว้นะคับ(แต่ไม่ต้องให้มันถึงเส้นนะคับเว้นใว้นิดนึง เผื่อพลาดนะคับ)
              2.พอเจอะจนรอบแล้วก็เอาตะไบ(แล้วแต่ขนาดนะคับ)ตะไบเพื่อ ตัดเหล้กที่จะเอาออกให้ขาดจากกันนะคับ
              3.จากนั้นก็ทำการเก็บรายละเอียดโดยการตะไบเหล็กส่วนที่เกินเส้นออกมา ให้มันพอดีกับเส้นคับ

ป.ล.1 วิธีนี้เป็นวิธีขั้นพื้นฐานที่เพื่อนผมเรียนมาตอนมัธยมนะคับ(ง่ายๆคือผมแอบจำมาคับ อิอิ)เป็นการฝึกความอดทนอีกอย่างนึงนะคับ เพราะงานแบบนี้เป็นงานที่ต้องใช้ความใจเย็นพอควรเลยคับ แล้วยิง่มือใหม่แล้วล่ะก็เครื่องทุนแรงประเภทเลื่อยไฟฟ้า ถ้าไม่ชำนาญงานเสียได้เลยนะคับ
              ป.ล.2 เมื่อเสร็จแล้วถ้าพ่นสีทับไปด้วยรับลองงานจะเนียนเลยละคับ

ขอบคุณคับ(ไม่รู้จะดีหรือป่าวนะคับกับคำแนะนำของผม แต่ก็ลองดูนะคับ)

Comment

เครื่อง ตัด พลาสม่า ครับ เนียนสุดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ตัดเร็วสุดยอด

Comment

ถ้าเป็นฝาเหล็ก และให้เนียนก็คงต้องเป็นพลัสม่า ถ้าเป็นพลาสติกก็คงง่าย ๆ ก้เลื่อยฉลุครับ

Comment

มีความรู้เพิ่มขึ้นอีกนิสนึงอีกละ

Comment

นี้ ถ้างาน แฮนเมก นี้ต้องใช้ กรรนไกรตัด เหล็กครับ ขีดลายบนฟาเคส ที่ต้องการแล้วนั้งตัดเลย ไม่ยุ่งยาก แต่ กรรณไกร ของ แท้ ฮี่ห้อแท้ๆ ของนอกเลย นะ 400 บาท

Comment

อะไรก็ ตัด เข้าหมด ถ้าเป็น ของแท้นะ คมกริบ มือ อาชีพใช้กัน 1ด้ามต่อ 1 เดือนเปลี่ยน ทําให้งานออกมาดูดี

Comment

เเก็สอะครับเร็ว...แต่ต้องนิ่ง

Comment

ดันๆ

Comment

เคยใช้ที่เจาะเป็นเหล็กกลมๆอันใหญ่ๆกดทีเดียว ไม่รู้เรียกว่าอะไร แต่เนียบมาก เจาะได้เฉพาะวงกลม

Comment

Working...
                              X