Announcement

Collapse
No announcement yet.

เคสc5+sli ร้อนมาก ขอคำแนะนำจากหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เคสc5+sli ร้อนมาก ขอคำแนะนำจากหน่อยครับ

พอดีว่าเครื่องผม vga ตัวล่างมันร้อนน่ะครับ full load ปามาน 80 องศากว่าๆ (ไม่เปิดแอร์) แต่ตัวบน full load 70 ต่างกันตั้ง 10 องศาอ่ะครับ (รูปที่1)

ขอคำแนะนำหน่อย
    1. ผมควรเจาะฝาเคสด้านล่าง แล้วยกเคสมั้ยครับ (รูปที่2)
    2. ถ้าจะเจาะพัดลมข้าง ควรใส่ 120 mm ตัวเดียว หรือว่า 80mm*2 ดีครับ
    3. ผมเล็งของ tt ตัวที่พัดลมสีส้มอยู่ ตัวนี้ดีมั้ยครับ
    4. คือจากลักษณะเคส ถ้าติดพัดลมเป่า vga ไปมันก็เป่าไม่โดนตัวล่างเต็มๆ เหมือนมันจะติดขอบล่างของเคส ผมควรจะตัดตรงนี้ออกแล้วติดพัดลมตรงนี้เลยมั้ยครับ (รูปที่3) ขอคำแนะนำหน่อยครับ

พอดีมือใหม่ยังแต่งไม่ค่อยเป็น หรือใครมีคำแนะนำแบบอื่น บอกได้เลยครับ

ขอบคุนพี่ๆทุกคนครับ
    Last edited by mai_119; 30 Jul 2007, 17:30:31.

ผมว่ากลับหัวดีกว่าคับ อากาศจะได้ลอยขึ้น ไม่สะสม vga จะได้กลับด้านไม่อมความร้อน

Comment

สายไฟ อย่างกะงู -*-

ลองปรับรอบพัดลมดูยัง ให้มานวิ่ง 100%อะ เพราะปกติมานวิ่งที่40% ขอรับกระผม

ไม่ก็สลับเอาตัวล่างไว้บน แล้วเอาพัดลม PCI มาใส่ ที่มานตัวสีฟ้าๆอะครับ

Comment

เจาะข้าง ใส่ 80mm *2 ดีกว่าครับ เป่าเข้า 1 ตัว ดูดออก 1 ตัว น่าจะโอเค

Comment

1. กลับหัว [ถ้าทำได้]
          2. เปลี่ยน Heatsink
          3. ติดพัดลมอัดเข้าไป *0*

Comment

Originally posted by ohm27 View Post
            สายไฟ อย่างกะงู -*-

ลองปรับรอบพัดลมดูยัง ให้มานวิ่ง 100%อะ เพราะปกติมานวิ่งที่40% ขอรับกระผม

ไม่ก็สลับเอาตัวล่างไว้บน แล้วเอาพัดลม PCI มาใส่ ที่มานตัวสีฟ้าๆอะครับ
            ปรับเปน 100 แล้วครับ ร้อนอยู่ดี

Comment

Originally posted by Dark Tanoi View Post
              ผมว่ากลับหัวดีกว่าคับ อากาศจะได้ลอยขึ้น ไม่สะสม vga จะได้กลับด้านไม่อมความร้อน
              กรณีกลับหัวนี่ทำยังไงเหรอครับ ?? ขอคร่าวๆ งง

Comment

รื้อเคสทั้งอัน เจาะ ตัวยึดออกหมดแล้วประกอบใหม่ทีละชิ้นๆๆๆ ยากมากครับ อย่าไปทำเลย ถ้าไม่ชำนาญจริง

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...light=NICKKIEZ

แนะนำแบบนี้

Comment

...........

ของผมไม่ถึง 40องศา ไม่co ไม่ sli จนครับ แต่เย็นธรมชาติ

Comment

พัดลมหลังเคสทำไมกลับด้านละครับ(ดูดเข้าซะงั้นอะ) แบบนี้ลมไม่ระบายอะดิ
                      เอาพัดลม 120mm เป่าที่การ์ดจอดูก่อนครับว่าลดลงมากไหม(ยังไม่ต้องปิดฝาเคส)ลองเอาเทปกาว2หน้ายึดติดฐานเคสกันล้มดูก่อนครับ

Comment

ขอบคุนสำหรับคำแนะนำทุกท่านมากคับๆ วันพุ่งนี้เด๋วไปเอาฝาเคสที่เจาะด้านข้างแล้วคับ+tt smart fan blue led น่าจะเย็นแล้วครับ

Comment

Originally posted by 0bluebird0 View Post
                          พัดลมหลังเคสทำไมกลับด้านละครับ(ดูดเข้าซะงั้นอะ) แบบนี้ลมไม่ระบายอะดิ
                          เอาพัดลม 120mm เป่าที่การ์ดจอดูก่อนครับว่าลดลงมากไหม(ยังไม่ต้องปิดฝาเคส)ลองเอาเทปกาว2หน้ายึดติดฐานเคสกันล้มดูก่อนครับ
                          นั้นสิคับ พัดลมหลังเคสทำไมกลับด้าน

Comment

แนะนำซื้อซิงก์ของการ์ดจอใหม่ครับพวก HR เลย แต่ใส่แค่ตัวเดียวที่มันร้อนครับ

ไม่แนะนำให้ใช้ภูมิปัญญาชาวบ้านโมดิฟายครับ

คิดซะว่าเป็นการลงทุน

Comment

ใส่ thermaltake TMG SL1 และ พัดลม 120 มม ก็น่าจะเย็นขึ้นแล้วนะ
                              ส่วนพัดลมด้านหลัง กลับด้านให้เป่าออกด้วย
                              ส่วนเจาะเคส ด้านใต้ จะไม่ค่อยดีเพราะจะดูดฝุ่นเข้ามามาก
                              การติดพัดลม 120 มม ให้หาอะไรมารอง เพื่อให้พัดลมหันเอียงไปทางด้านหลังเคส

Comment

Working...
                              X