Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนพี่พี่ดูเสปกเครื่องให้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนพี่พี่ดูเสปกเครื่องให้หน่อยครับ

เครื่องนี้ผมจะเอาไปวางโคโลโหลดบิตครับ เครื่องต้องเปิดตลอดครับ นอกจากแค่ Restart เครื่องเท่านั้น ช่วยดูเสปกเครื่องและแนะนำให้ด้วยครับ
    ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องสเปกเครื่องเท่าไหร่รบกวนชี้แนะด้วยน่ะครับ

CPU : Core 2 Quad Q6600 หรือว่า Core 2 Duo E6750 ดีครับ

Mainboard : GIGABYTE P35-DS4 รองรับ CPU สองตัวข้างบนได้หรือป่าวครับ

Ram : 1024/667 CORSAIR*2

HDD : WD SATAII 320GB*2 ต่อ Raid 0 หรือว่าเอา Raptor 150GB ลูกเดียวดีครับ

PowerSupply : เอายี่ห้ออะไรและก็กี่ Watt ดีครับ

เคส : ของอะไรดีครับที่ระบายอากาศได้ดี

พัดลมระบายความร้อน : ควรต้องซื้อเพิ่มตรงส่วนไหนบ้างหรือป่าวครับ

** ควรเพิ่มหรือลดตรงส่วนไหนพี่พี่ช่วยแนะนำด้วยน่ะครับ
    ** ถ้ามีราคามาให้ด้วยจะดีมากเลยหล่ะครับ เพราะผมอยู่ต่างจังหวัดจะได้เตรียมตังค์ไปซื้อถูกครับ

สุดท้ายนี้ขอขอบคุณ พี่พี่ ทุกท่านเอาไว้ล่วงหน้าน่ะครับ
    Last edited by planptn; 30 Jul 2007, 19:06:00.

q6600

Comment

เอา ไปทำยังไงครับ colo โหลดบิท

Comment

Originally posted by i.am_xc View Post
        เอา ไปทำยังไงครับ colo โหลดบิท
        คือเอาเครื่องไปวางเองที่ กสท. อะครับ ความเร็วในการโหลดและการปล่อยจะสูงมากเลยครับ

Comment

เอาไปวางแล้วเสียเงินไหม แล้วเท่าไร

Comment

Originally posted by i.am_xc View Post
            เอาไปวางแล้วเสียเงินไหม แล้วเท่าไร
            เสียเงินครับค่าใช้จ่ายประมาณ 3000-3300 บาท/เดือนครับ
            ว่าแต่ไม่มีใครบอกเลยหรอว่าเสปกนี้ใช้ได้หรือป่าวอะครับพี่ ^_^"

Comment

Intel® Core™2 Quad Processor Q6600 = 10,230
              P3K3 Deluxe = ~9,500
              320/7200 SEAGATE SATA II (DCOM@SYN) *2 = 3070 *2
              1024/667 CORSAIR ''Dcom''*2 = 1,590 *2
              500 WATT ENERMAX = 4580
              512/EN-7600 GS Silent ASUS = 4650

เคสไม่ต้องครับ เอากล่อง mainboard ก็ได้
              สเปคข้างบนของคุณมันต้องเพิ่ม การ์ดจอนะครับ เพราะ M/B มีออนครับ

Comment

ศูนย์ IDC ชั้น 30 ที่ CAT telecom หลาย ๆ เครื่องใช้แค่ core2duo เองครับ (เก่า ๆ P4,PD ,Athlon ก็เยอะแยะ)

ถ้าเอาไปทำ server ด้วยเขาใช้ Intel xeon ไม่ก็ Opteron (Dell PowerEdge ก็ไม่เลวนะครับ)

1.Intel C2D E4500 หรือ E6550 ก็น่าจะพอครับ แต่มีตังเหลือก็ไม่ว่ากันครับ

2.HDD แล้วแต่งบครับ จะ GB ก็อยู่ที่ความพอเพียงครับ เป็น RAID 1 ดีมั้ย เผื่อเจ๊งขึ้นมา อีกตัวยังทำงานได้ ไม่ต้องเสียเวลาขึ้นไปดูที่ CAT

3. ทน ๆ นาน ๆ ก็ Enermax ครับ ไม่ได้ต่อ VGA แรง ๆ 370 watt ก็พอ หรือจะเอาคุ้มหน่อยเผื่อๆ ก็ 460 watt ราคาไม่ต่างกันมาก หรือจะเอาแบบดีกว่านี้ก็ Antech ครับ (enermax นี่ เป็นบริษัทลูกของ Antech เหมือนกับ Asrock ที่เป็นบริษัทลูกของ Asus แยกมาทำตลาดกัน)

4.รองรับครับ เน้นเสถียร ไม่จุกจิกเรื่องการปรับแต่ง asus P5K ก็ได้ครับ

5.เคสยี่ห้ออะไรก็ได้ครับ Coolermaster ,Lianli , Thermaltake เน้น Aluminium ครับ เพราะที่ศูนย์ IDC มันเย็นอยู่แล้ว ได้เคสนี้มาช่วยก็เย็น ๆๆๆ ครับ
                Last edited by Skywalker-; 31 Jul 2007, 11:01:00.

Comment

Originally posted by Skywalker- View Post
                  ศูนย์ IDC ชั้น 30 ที่ CAT telecom หลาย ๆ เครื่องใช้แค่ core2duo เองครับ (เก่า ๆ P4,PD ,Athlon ก็เยอะแยะ)

ถ้าเอาไปทำ server ด้วยเขาใช้ Intel xeon ไม่ก็ Opteron (Dell PowerEdge ก็ไม่เลวนะครับ)

1.Intel C2D E4500 หรือ E6550 ก็น่าจะพอครับ แต่มีตังเหลือก็ไม่ว่ากันครับ

2.HDD แล้วแต่งบครับ จะ GB ก็อยู่ที่ความพอเพียงครับ เป็น RAID 1 ดีมั้ย เผื่อเจ๊งขึ้นมา อีกตัวยังทำงานได้ ไม่ต้องเสียเวลาขึ้นไปดูที่ CAT

3. ทน ๆ นาน ๆ ก็ Enermax ครับ ไม่ได้ต่อ VGA แรง ๆ 370 watt ก็พอ หรือจะเอาคุ้มหน่อยเผื่อๆ ก็ 460 watt ราคาไม่ต่างกันมาก หรือจะเอาแบบดีกว่านี้ก็ Antech ครับ (enermax นี่ เป็นบริษัทลูกของ Antech เหมือนกับ Asrock ที่เป็นบริษัทลูกของ Asus แยกมาทำตลาดกัน)

4.รองรับครับ เน้นเสถียร ไม่จุกจิกเรื่องการปรับแต่ง asus P5K ก็ได้ครับ

5.เคสยี่ห้ออะไรก็ได้ครับ Coolermaster ,Lianli , Thermaltake เน้น Aluminium ครับ เพราะที่ศูนย์ IDC มันเย็นอยู่แล้ว ได้เคสนี้มาช่วยก็เย็น ๆๆๆ ครับ

ขอบคุณพี่ Skywalker และก็พี่ art2_th มากน่ะครับที่แนะนำและชี้แนะมา ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

Comment

Working...
                  X