Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDD แบบ NCQ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDD แบบ NCQ

อยากทราบว่าไอ้NCQที่ต่อท้ายHDDรุ่นใหม่ๆมันคืออะไรครับ แล้วมันดีกว่าแบบไม่มียังไงครับ บางคนบอกมันจะเร็วกว่า เร็วกว่ามากมั้ยครับ
    คือจะซื้อHDDใหม่เห็นมันแพงกว่า3-4ร้อย เลยสนใจครับ ซื้อลูกเดียวอะครับ ไม่กะทำRaid

ขอบคุณครับ

เร็วกว่ามากไหมไม่เคยใช้ครับ
    ที่รู้แค่ มันจะจัดระบบการอ่านใหม่ ให้เรียงจาก หัวไปท้าย ทำให้หัวเข็มไม่ต้องเสียงเวลาหันไปหันมา
    ฮาร์ดดิสก์รุ่นต่อๆ ไป คงมีเพิ่มตัวนี้มาหมดแล้วครับ แล้วคงจะเป็นมาตรฐานใหม่ต่อไปกับฮาร์ดดิสก์ทุกตัวในอนาคต

แต่ถ้าจะให้ออกความเห็นล่ะก้อ คงเร็วกว่ากันไม่เท่าไรหรอกครับ ต้องใช้โปรแกรมวัดความเร็ววัดถึงจะรู้ และอาจจะรู้สึกไม่ได้จากการใช้งานปกติ

Comment

ไม่เร็วขึ้นเท่าไหร่ แต่ที่เห็นได้ชัด คือเงียบกว่าเดิมแทบไม่ได้ยินหัวอ่านเลย ตอนใช้ Baracuda 7200.9 เสียงดังกว่า Baracuda 7200.10 แบบเห็นได้ชัดเลยครับ

Seagate 250 GB รุ่นใหม่บางลง เสียงเงียบกริบเลยครับ

Comment

อือ

Comment

ง่ายๆก็ ทำให้หัวอ่านขยับน้อยลงครับ

Comment

NCQ จะเห็นผลชัดเจน ก็ต่อเมื่อใช้งานในระดับ server พวกงาน multi-thread

http://www.digit-life.com/articles2/...hi-t7k500.html

Comment

ขอบคุณครับ งั้นคงไม่ต้องNCQดีกว่าครับ ผมไม่เคยได้ยินเสียงHDDเลยครับ
              แบบว่าอย่างอื่นมันดังกว่าจนกลบหมด (พัดลมเคส พัดลมการ์ดจอ )

Comment

ผมว่าถ้าลูกใหญ่ๆมีNCQไว้ก็ดีครับ ช่วยยืดอายุการใช้งาน ส่วนใหญ่พวกลูกใหญ่ๆจะมีNCQกันทั้งนั้น^^ ยกเว้นSeagateรึป่าว อันนี้ไม่ทราบฮะ^^'

Comment

เอามาจากนี่ http://www.buycoms.com/upload/guide/Hdd/hdd.htm

เทคโนโลยี Native Command Queuing (NCQ)

สำหรับอินเทอร์เฟซ Serial ATA จัดเป็นเทคโนโลยีการส่งผ่านข้อมูลความเร็วสูงและกำลังจะกลายเป็นอินเทอร์เฟซมาตรฐานบนฮาร์ดดิสก์ของพีซีในปี 2005 ซึ่งเทคโนโลยี Native Command Queuing เป็นเทคโนโลยีที่ช่วยในกระบวนการจัดเก็บและเรียกใช้ข้อมูลได้อย่างมีประสิทธิภาพมากขึ้น ก็จะกลายเป็นมาตรฐานสำหรับฮาร์ดดิสก์ปี 2005 ด้วยเช่นกัน
                  โดยเทคโนโลยี NCQ จะช่วยให้ฮาร์ดดิสก์ไดร์ฟมีประสิทธิภาพในการทำงานสูงขึ้น ด้วยความสามารถในการปรับปรุงและจัดเรียงชุดคำสั่งใหม่ทั้งในกระบวนการอ่านและบันทึกข้อมูล เพื่อให้ไดรฟ์มีความเร็วและประสิทธิภาพในการทำงานสูงสุด สมมติว่าข้อมูลชุดเดียวกันมีการกระจายข้อมูลอยู่เต็มฮาร์ดดิสก์ไปหมด การเรียกใช้งานจึงเริ่มจาก 4 – 3 – 2 และ 1 ทำให้กว่าจะได้ข้อมูลที่ต้องการมาจนครบมักเกิดความล้าช้าไปพอสมควร แต่ถ้าหากฮาร์ดดิสก์ Serial ATA ตัวนั้นมีเทคโนโลยี NCQ ซึ่งเป็นเทคโนโลยีเฟสแรกของ Serial ATA II และสามารถใช้งานร่วมกับ Serial ATA 1.0 ได้ กระบวนการทำงานจะมองว่าหากข้อมูลชุดนั้นเป็นชุดเดียวกัน จะรวมเอาจุดที่ใกล้กันไว้ก่อนโดยตัดลำดับความน่าจะเป็นออกไป ทำให้ว่องไวต่อการเรียกใช้งานมากขึ้น

Comment

ซื้อทั้งทีครับ HDD มันใช้ยาววว เอาNCQดีก่า

Comment

ของเขาดี น่าหนับหนุนเนอะ

Comment

Originally posted by Icemancmx View Post
                        NCQ จะเห็นผลชัดเจน ก็ต่อเมื่อใช้งานในระดับ server พวกงาน multi-thread

http://www.digit-life.com/articles2/...hi-t7k500.html
                        เอามาใช้งานทั่วไป ดูหนัง เล่นเกมส์ คงไม่ค่อยเห็นผลมั้งครับ

Comment

แล้วเราจะ เปิด ให้ NCQ ทำงานยังไงอ่ะครับ อยากทราบ ๆ

Comment

คิดว่าคงไม่ต้องเปิดมั้งครับ มันน่าจะทำงานตั้งแต่เริ่มเปิดเครื่องเลย เพราะว่ามันเป็นคุณสมบัติส่วนตัวของ Harddisk

Comment

เวลาซื้อจะดูยังไงครับ ว่าฮาร์ดดิสก์ตัวไหนเป็นแบบ NCQ

Comment

Working...
                              X