Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลง winxp sp2 ใหม่ แต่เครื่องมองไม่เป็น wireless

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลง winxp sp2 ใหม่ แต่เครื่องมองไม่เป็น wireless

รบกวนด้วยค่ะ ใช้ ibm r52 รุ่น 1860A12 ใช้มาเกือบ 2 ปีแต่ไม่เคยลง windows ใหม่เลย เพราะไม่กล้าลง แต่เครื่องช้ามากเลยจำเป็นต้องลง windows xp sp2 ใหม่ ลงเสร็จ restart เครื่องใหม่ ส่วนใหญ่ windows จะมองเห็น hardware เกือบหมด เหลือแค่ 3 ตัวแต่ไม่ทราบว่าเป็น hardware ตัวไหน แต่ที่จำเป็นต้องใช้คือ wireless ค่ะ แต่เครื่องมองไม่เห็น เลยไป download program เพื่อ install wireless แต่ลงกี่รอบเครื่องก็มอง ไม่เห็น wireless เลยตัดสินใจ restart เครื่องใหม่ แต่ก็มีปัญหาใหม่ค่ะ คือเครื่อง boot เข้า windows ปกติไม่ได้ แต่จะเข้า safe mode ได้ ไม่รู้ว่าต้องแก้ปัญหานี้อย่างไรคะ ลอง format และ ลง windows ใหม่ 3 รอบก็เป็นเหมือนกันเลย รบกวนท่านผู้รู้ช่วยด้วยค่ะ อยากให้เครื่องมองเห็น wireless และก็สามารถเข้า windows ได้ปกติ ขอบตุณค่ะ

การที่คุณลง windows ไปแล้ว Boot เข้าได้แต่ safe mode น่าจะเป็นเพราะ Driver ที่เหลือที่มันไม่เห็นนะครับ แล้วที่ว่า ลองลงใหม่มา 3 รอบแล้วเป็นเหมือนกัน ตลอด ลองเปลียน แผ่นแล้วหรือยังครับ อาจจะเป็นที่ตัวแผ่น windows ก็ได้ครับ

Comment

ก่อนหน้านี้ได้ลองแล้วค่ะ โดยครั้งแรกใช้แผ่น xp sp2 ครั้งที่2และ 3 ใช้แผ่น xp sp2 2006v3 เพราะตอนแรกเข้าใจว่าเป็นที่ windows แต่ก็เป็นปัญหาเหมือนเดิมคือมองไม่เห็น wireless เหมือนกันเลยค่ะ ลอง install หรือ update driver ทีไรแล้ว restart เครื่องใหม่ที่ไร เครื่องเข้า windows ไม่ได้ซักที

Comment

ตัวที่ซื้อมามันติดตั้ง windows ให้แต่แรกเลยป่าวครับ ถ้ามีแต่แรกน่าจะลงผ่านตัว acess ibm น่าจะ work เรื่อง driver สุด

Comment

ต้องโหลด Driver wireless ผมก็เปนพอลง วิน ใหม่โน๊ตบุคเล่นเน็ตไม่ได้เลย

Comment

driver wireless network R52 1860

- Download Driver Wireless Network R52 1860 มาก่อนนะครับ ที่นี่ เลย
            ftp://ftp.software.ibm.com/pc/pccbbs...s/7kwc27ww.exe
            หรือ
            http://www-307.ibm.com/pc/support/si...IGR-62875.html
            คลิกที่ 7kwc27ww.exe ตรง File link

- หลังจาก Download เสร็จ จะได้ตัว Set Up มานะคับ ให้ Run แตกไฟล์ มันออกมา
            จากนั้นจะ โฟรเดอร์ Drivers ที่ ไดร์ฟ C นะคับ

- เข้าไปที่ C:\DRIVERS\WIN\WLANINT2\XP\Drivers แล้ว Run ไฟล์ .exe ที่ชื่อว่า DPInst64.exe

เท่านี้ ก็เรียบร้อยแล้วคับผม

Comment

ผมก็คิดว่าต้องลง Driver เพราะว่า

ผมก็เพิ่งลงให้เพื่อน มาลงครั้งแรก

มันจะไม่เห็นเป็น ไวเรส เลย ไม่มีอะไรฟ้อง

ก็ลง Driver ให้ถูก มันก็ขึ้นมากดเปิดได้

ปกติ ครับ

Comment

Working...
              X