Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลังเล ASUS กับ HP

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลังเล ASUS กับ HP

ASUS A8Sc20DSM160Td

Intel® Core™2 Duo Processor T7300, 2.0 GHz, 800MHz FSB, 4/2MB L2 Cache
    Mobile Intel® PM965 Express Chipset + ICH8M
    1 GB DDR2 667 MHz SDRAM, expansion up to 4GB SDRAM
    14" WXGA(1280x800) / 14" WXGA+ (1440x900) LCD Color Shine(glare-type) LCD
    NVIDIA Geforce 8400M G, External 128MB GDDR2 VRAM
    SATA 160GB (5400rpm)
    DVD-Combo, DVD Super Multi; DVD Super Multi Light Scribe
    G-Lan/BT/Webcam 0.35

1.ตอนนี้ลังเลรุ่นนี้กับ hp dv2517tx เปรี่ยบเทียบข้อดีข้อเสียให้ดูหน่อยคะ
    2.แล้วของAsus กับ hp อันไหนมีชื่อ ทน แรง กว่ากันคะ
    3.รู้มาว่าของhp ลงได้หมดทั้ง xpและ vista แล้วasus รุ่นนี้ล่ะ
    4.จะหาดูสเป็คมันอย่างละเอียดๆเลยได้ที่เวปไหนอ่ะคะ

ปล.อยู่ต่างจังหวัดค่ะ ไม่สะดวกที่เข้ากรุงเทพบ่อยๆ เลยต้องการดูให้แน่ใจจะได้ไม่ต้องลงๆขึ้นๆกรุงเทพบ่อยๆ

ถ้าส่วนตัวนะราคาเท่ากันผมเลือก ASUS

แต่ถ้า ASUS แพงกว่าหลายพัน ผมเลือก HP

เรื่องลง XP อยู่ที่การหา Driver ได้ครบหรือเปล่าครับ บางที ASUS ก็ปล่อยให้เอง หรือไม่ก็ตัวแทนในไทยหาไห้ หรือ แย่สุดๆ เสิร์ชหาเอาเองครับ

Comment

อยากถามต่อว่า NVIDIA Geforce 8400M G, External 128MB มันไม่แชร์ได้อีกแล้วใช่ไหม
      ส่วนของ8400ของhp dv2517tx 64M ซึ่งแชร์แรมได้ อย่างไหนจะแรงกว่าคะ

Comment

การ์ดจอรุ่นปัจจุบันจะแชร์เพิ่มได้หมดแล้วครับ โดยแย่งจากแรมของระบบมาใช้ ในเวลาที่เล่นเกมส์ หรือใช้งานกราฟฟิคหนักๆ

แต่ตัวที่มีRAMติดตัวมามากกว่า จะได้เปรียบเพราะแรมของการ์ดจอที่ติดตัวจะมีความเร็วสูงกว่าแรมที่มาแย่งจากระบบครับ

GeForce 8400M นี่ มีหลายรุ่นย่อยนะครับ ตัวขวาสุดแรงสุดครับ

Comment

NVIDIA Geforce 8400M G, External 128MB GDDR2 VRAM
          1.ถ้ามันบอกสเปกมาอย่างนี้ล่ะ 128คือแรมของมันเองเหรอ หรือว่ามันแชมา128
          2.รุ่นนี้เต็มที่แค่128 ใช่ไหม

Comment

128 เป็นแรมของการ์ดจอเองครับ

จากโรงงานสามารถใส่ได้ถึง 256 (โรงงานเขาจะใส่มาเท่าไหร่ก็ได้ แต่ต้องแจ้งลูกค้า ตั้งแต่ 32 64 128 256)

เต็มที่ต้องดูอีกทีว่า แต่ละรุ่น แชร์จาก RAM ของ System ได้อีกกี่เม็ก ซึ่งโรงงานก็ต้องแจ้งลูกค้าเช่นกัน

ซึ่งผมว่าตัวแรมอย่าไปซีเรียสมากครับ ยังไง 8400 G < 8400 GS < 8400 GT มันย่อมแรงต่างกันอยู่แล้ว

Comment

เข้ามาดู

Comment

ดูราคาก่อน อะไรถูกกว่าเอาอันนั้นครับ เพราะSpecเท่าๆกัน แต่ถ้าเลือกได้ผมว่าHP เวอร์คกว่าครับ

Comment

ส่วนตัว สำหรับผม จุดที่ไม่ชอบใจของ Asus เลย คือ "ลำโพงในตัวเสียงห่วยมา" แต่ถ้าเกิด ใส่หูฟังก้อไม่เปนไร
                  ถ้าสเปคเท่ากัน ราคาถูกแพงกว่ากันไม่กี่ร้อย ผมเลือก "HP" อ่ะ

ปล.ผม ไม่ค่อยชอบใส่หูฟังสักเท่าไหร่....

Comment

Originally posted by Zerokung View Post
                    ส่วนตัว สำหรับผม จุดที่ไม่ชอบใจของ Asus เลย คือ "ลำโพงในตัวเสียงห่วยมา" แต่ถ้าเกิด ใส่หูฟังก้อไม่เปนไร
                    ถ้าสเปคเท่ากัน ราคาถูกแพงกว่ากันไม่กี่ร้อย ผมเลือก "HP" อ่ะ

ปล.ผม ไม่ค่อยชอบใส่หูฟังสักเท่าไหร่....
                    เรื่องลำโพงนี่แน่นอนว่าAsusห่วยกว่าครับ ก็HPแกเล่นเอาAltec Lansingติดมาให้เลยนี่นา

Comment

จริงหรอคะ

แต่ ASUS กลัวหาไดร์เวอร์ xp ไม่ได้ เห็นมีแต่ของvista เซิสหาก็ไม่เจอ

Comment

เรื่องเสียงนี่ HP กินขาดครับ (Altec)

ผมว่าถ้าจะซื้อ
                        ดูสเปกดีกว่าครับ
                        ราคาเท่ากัน อันไหนของที่ติดมาดีกว่า
                        ก็เลือกอันนั้นไปเลย
                        ถ้าเหมือนกันอีก
                        ก็เลือกอันที่สวยถูกใจละกันครับ

Comment

ให้ผมเลือกผมเอา ASUS ครับ ชื่อมันเทห์จบ

Comment

งาน คอมมาร์ท ครั้งต่อไปจัดที่ไหนคะ วันที่เท่าไร

ใครที่ใช้ของ HP กับ ASUS อันไหนทนกว่ากันคะ

Comment

Originally posted by Ni_ni View Post
                              งาน คอมมาร์ท ครั้งต่อไปจัดที่ไหนคะ วันที่เท่าไร

ใครที่ใช้ของ HP กับ ASUS อันไหนทนกว่ากันคะ
                              เรื่องทนผมไม่แน่ใจ แต่ ASUS เขากล้ารับประกันสองปีครับ

Comment

Working...
                              X