Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง Wireless MODEM ADSL Router ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง Wireless MODEM ADSL Router ครับ

คือที่บ้านติดเน็ท Hispeed ของ Buddy อยู่น่ะครับ แล้วทีนี้คุณหม่อมแม่เขาอยากเล่นเน็ทด้วยก็เลยจะซื้อ Wireless MODEM ADSL Router ขอถามหน่อยครับ
    1.ไม่ทราบว่ายี่ห้อไหน ทนๆ สัญญาณแรงๆบ้างครับ
    2.ต้องเดินสายแลนด้วยไหมครับ
    3.Acees point คืออะไรครับ
    4.ถ้าที่บ้านมีสามชั้น สัญญารมันจะถึงกันไหมครับ
    5.ช่วยบอกวิธีการติดตั้งคร่าวๆทีครับ
    ขอบคุณคร้าบบ

รอฟังด้วยคนครับ
    กะว่าจะซื้อมาให้บ้านญาติข้างๆเล่นเหมือนกัน
    ไม่รู้จะถึงเปล่า

Comment

ผมตอบขอ้2กับข้อ4แล้วกันข้ออื่นไม่รู้
      ข้อ2.คงไม่ต้องเดินสาย lan ครับ
      ข้อ4.ผมว่า3ชั้นคงไม่มีปัญหาเท่าไรเพราะเพื่อนผมมันปล่อยข้ามหอพักเลย

ถ้าผิดพลาดประกานใดขอโทดด้วยนะครับ

Comment

อ่อ จะซื้อเหมือนกันครับ ตามที่ไปศึกษาข้อมูลจากแต่ละร้านมา
        ตอบได้ดังนี้
        1. ยี่ห้อ Linksys (ลิงค์ซิส) , 3com (ทรีคอม)
        2. การเชื่อมต่อ คือ เอาสาย ADSL ต่อกับ ไอ้ตัว ADSL Wireless Router รัยนั่นอ่ะ เรียงไม่ถูก
        แล้วเปิดตัวนั้น เซ็ทค่าพาสเวิด มันก็จะส่งสัญญาณ wireless ออกมา เวลาเล่นก็ เปิดwireless รับสัญญาณ ก็เล่นเน็ทได้เลย
        3.คือ ตัวส่งสัญญาณจากโมเด็ม ส่งออกมาเป็น Lan กับ wireless อ่ะครับ
        ถ้าใช้ ตัวนี้ ต้องเชื่อมต่อ2 อย่าง คือตัวนี้กับ โมเด็ม
        4.เอาใว้ชั้นกลางครับ สัญญาณจะลดลง เมื่อมีสิ่งกีดขวางเยอะครับ (น่าจะถึงอยู่แล้วล่ะ)
        5.ซื้อจากร้าน เอาพาสเวิดไปด้วย แล้วเค้าเซ็ทให้เรียนร้อยเลยครับ กลับบ้านมาเล่นได้เลย

Comment

์ร้านที่ผมไปสอบถามมาร้านนี้เป็นมิตร + ราคาถูกสุดแล้ว ในห้างนั้น อยู่ที่พันทิบงามวงวานครับ

www.tarad.com/advancedcom
          086-6766-5639 คุณ วรรณี ครับ

ปล. ลองโทรไปสอบถามข้อมูลดูครับ
          ปล.2 ผมไม่มีส่วนได้เสียนะครับ แค่เอาร้านดีๆ มาแนะนำกัน
          Last edited by ~BluesKY~; 31 Jul 2007, 22:51:05.

Comment

Originally posted by ~BluesKY~ View Post
            ์ร้านที่ผมไปสอบถามมาร้านนี้เป็นมิตร + ราคาถูกสุดแล้ว ในห้างนั้น อยู่ที่พันทิบงามวงวานครับ

www.tarad.com/advancedcom
            086-6766-5639 คุณ วรรณี ครับ

ปล. ลองโทรไปสอบถามข้อมูลดูครับ
            ปล.2 ผมไม่มีส่วนได้เสียนะครับ แค่เอาร้านดีๆ มาแนะนำกัน
            ขอบคุณคร้าบ

Comment

ถ้าให้แนะนำ ก็คงจะแนะนำว่าสายแลน จะคุ้มกว่านะ ซื้อฮับ มา 1 อันเอาสักประมาณ 5 พอร์ตราคาไม่เกิน 1,000.- บาท สายแลนพร้อมให้ร้านเข้าหัวมาเรียบร้อยผมเทาที่เคยซื้อ 15 เมตร ราคาประมาณ 100.- บาทเกินก็ไม่กี่บาท รวมแล้วไม่เกิน 1,200.- บาทก็เล่นได้ 2 เครื่องแล้ว ถ้าคิดจะลงทุนเป็น Wireless lan ผมจะคิดให้ดูโดยประมาณเอาระบบที่ผมทำในบ้าน
              1.ผมใช้ Linksys Wireless-G Access Point (WAP54G) เอามาต่อกับ Router ของ Surecom ซึ่งเป็นเร้าเตอร์ เดิมที่ใช้อยู่ ราคา 2,450.-
              2.D-Link AirPlus G Wireless USB Adapter (DWL-G122) เครื่องละตัวถ้าใช้ 2 ตัวประมาณ 1,800.- บาท
              รวมแล้วประมาณ 4,250.- บาท ลองตัดสินใจดูก็แล้วกัน

Comment

แล้วของ Belkin ไม่ดีหรอครับ

Comment

Originally posted by mojii View Post
                  แล้วของ Belkin ไม่ดีหรอครับ
                  ดีครับ ยี่ห้อนี้ ขายดีในอเมริกา กำลังจะทำตลาดในไทยครับ (ร้านบอกมาอีกอ่ะแหละ)

แต่ร้านนี้ ไม่แนะนำผม คือยี่ห้อ D-Link อ่ะ เค้าบอกว่า ร้อน แล้วแฮงค์บ่อย ครับ

Comment

D-Link 802.11g Wireless ADSL2/2+ Router (DSL-2640T) เคยใช้อยู่จริงครับที่ว่าร้อนเวลาใช้อย่าวางนอนราบให้วางตั้งหรือทำขาตั้งครับแก้ปัญหาได้ ใช้ได้ดีพอสมควร ถ้างลงทุนซื้อราคาเพิ่มอีกไม่เท่าใหร่่ ซื้อWRT54G Wireless-G Broadband Router แน่นอนกว่า หรือรุ่นที่ดีกว่านี้ก็ WRT54GSWireless-G Broadband Router with SpeedBooster แต่ราคาแพงหน่อย ของ Linksys ทั้งคู่

Comment

Working...
                    X