Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเกี่ยวกับการลงวินโดวส์ไม่ได้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเกี่ยวกับการลงวินโดวส์ไม่ได้ครับ

คือผมอยากลง windows xp ของ notebook aspire 4310 celeron 1.6ghzไม่ได้อะครับ มันขึ้นมาว่า
    set did not find any hard disk drives installed in your computer ไม่ทราบว่ามันเป็นเพราะอะไรเหรอครับที่มันขึ้นอย่างนี้อะครับ เออผมเอาแผ่น windows 2002 อะครับ ช่วยหน่อยน่ะครับ งง

แปลตรงๆตัว หาฮาร์ดดิสก์ไม่เจอ....
    ลอง detect hdd ดูก่อนเน้อ

Comment

ไม่ได้เหมือนเดิมครับ Harddisk เป็น IDE อะครับ

Comment

ลองเข้า bios หาเช็คว่ามองเห็น hd หรือเปล่าครับ และลองเช็คขั้วต่อว่าแน่นหรือเปล่า ดู pin ตรง hd ว่ามีหักงอไหม ถ้าเรียบร้อยดี แต่ไม่ได้ อาจจะมีปัญหาที่ bios เสียครับ (ผมเคยเจอของ ACER เจอ hd เป็นบางครั้ง)ปรากฎว่าต้องเปลี่ยน BIOS

Comment

สอบถามอีกหน่อยน่ะครับพอดีมีคนเอามาให้ลงให้อะน่ะครับ เป็นโน๊ตบุคของ Acer ตัวเดิมเนี่ยะแหละครับ มันก็ยังไม่เห็น harddisk เหมือนเดิม แต่จะว่ามันไม่เห็น Harddisk เลยก็ไม่ได้เพราะว่าเค้าซื้อมาอะมันลงตัว vista มาให้ด้วยอะครับ จะว่าสายแพไม่แน่นก็ไม่น่าจะเป็นไปได้อะน่ะครับ ใครพอจะแนะนำให้หน่อยได้ไหมครับ

Comment

1.ก่อนลงใหม่มันใช้ได้ปกติหรือไม่
            2.แล้วเข้าไปเช็คใน bios หรือยังว่ามัน detect เจอ hdd
            3.หาแผ่นมา ลบ pation ทิ้ง แล้ว create มันขึ้นมาใหม่ แล้วค่อยลง windows

Comment

1.ก่อนใช้ก็สามารถเข้าหน้า vista ได้ปกติน่ะครับ
              2.เจอครับเป็น harddisk ide0 น่ะครับอย่างนี้มันน่าจะเจอน่ะครับ
              3.โปรแกรมอะไรช่วยแนะนำได้ไหมครับ

Comment

มีแผ่นพวก hiren boot ใหมครับ

ไม่ก็ลองเอาไปพ่วงกับเครื่องปกติ แล้วสั่ง format เป็น fat32 หรือ ntfs หรือใช้ patition magic ลบทิ้งก็ได้ครับ
                แต่พ่วง hdd notebook คงต้องมีสายแปลง
                Last edited by 1two3; 13 Aug 2007, 16:21:09.

Comment

ไม่มีอะครับ ถ้าไม่มีนี้มีทางอื่นที่จะเช็คได้ไหมครับ

Comment

ว่ามันเป็นเพราะอะไร และมีทางที่จะให้มันเห็น harddisk โดยการเอาแผ่น os ลงเข้าไปอะครับ มันต้องเอา os xp 2005 service 2 ไหมครับหรือว่าไม่เกี่ยว ครับ

Comment

คงต้องลองหาโปรแกรม write ลงแผ่น cd แล้วสั่งลบ patition

ผมไม่เคยใช้ vista อ่ะ ไม่รู้มันจะเหมือน ntfs กับ fat32 หรือเปล่า เพราะถ้าลงตัวใดตัวหนึ่งแล้วใช้ 98 จะมองไม่เห็น ntfs ทำนองนี้หรือเปล่าไม่แน่ใจนะครับ อันนี้ต้องลองถามท่านอื่น

แต่ผมจะลองหาโปรแกรมให้ write ใส่ cd แล้วไปลบ pation ให้

Comment

ขอบคุณนะครับ

Comment

ว่าแต่มี แผ่น write ป่าวครับ

http://www.marinerthai.com/bootablecd.htm
                          อันนี้ทำแผ่น บูต

http://www.com-th.net/setup/?fdisk
                          อันนี้วิธีใช้ Fdisk
                          http://www.uv.tietgen.dk/staff/mlha/...soft/FDISK.EXE
                          อันนี้โปรแกรมfdisk ครับ

ตอนทำ แผ่นบูตให้เอา fdisk นี่ใส่ไปใส่ไปในแผ่นด้วยนะครับ

แล้วตอนลง xp มันไปถึงหน้าที่ให้เลือก drive หรือเปล่าครับ ถ้าถึงน่าจะมีให้ ลบ patition ทิ้ง
                          Last edited by 1two3; 13 Aug 2007, 16:50:07.

Comment

มีครับ

Comment

ตอนลงมันถึงแค่เช็คอุปกรณ์น่ะครับยังไม่ถึงตอนลบพาติชั่นเลยอะครับ

Comment

Working...
                              X