Announcement

Collapse
No announcement yet.

Solid Capacitor สำคัญแค่ไหน .. ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Solid Capacitor สำคัญแค่ไหน .. ?

ก็ขอสวัสดีพี่ ๆ ทุกคนครับ

คือบังเอิญวันนี้ผมกะจะหาเมนบอร์ดซักตัวนึง แต่ดันไปสดุดกับตัว Gigabyte GA-965P-S3 ที่ราคาถูกใจผมอยู่เหมือนกัน
    แต่ทว่า มันใช้แค่ Capacitor ธรรมดาเนี้ยะแหละครับ แล้วก็ราคามันถูกว่ารุ่นยอดฮิตอย่าง GA-965P-DS3 ตั้ง ห้าร้อยบาท แน่ะ

ผมก็เลยแปลกใจว่า เอ๊ะ...แค่เปลี่ยนจาก Capacitor ธรรมดา มาเป็น Solid Capacitor มันแพงกว่ากันห้าร้อยเลยนา

มันพิเศษ กว่า Capacitor ธรรมดาตรงไหนหรอครับพี่ ๆ สำหรับเจ้า Solid Capacitor นี้
    ถ้าใช้งานธรรมดาความเร็วจะแตกต่างกันบ้างมั๊ยครับ
    แล้วถ้าเอามา oc มันจะจัดจ้านกว่าเดิมหรอครับ ถ้ามีเจ้า Solid
    หรือมันแค่ยืดอายุการใช้งานของบอร์ดเราเท่านั้น . . .

ยังไงก็อยากจะรบกวน พี่ ๆ และ ท่านผู้รู้ ช่วยชี้แนะให้หน่อยนะครับ ( ถ้าเป็นข้อมูลเชิงเทคนิคก็จะขอขอบคุณมาก ๆ เลยครับ )

รบกวนด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ
    Last edited by Striker; 20 Oct 2006, 15:13:19.

Originally posted by Striker View Post
    ก็ขอสวัสดีพี่ ๆ ทุกคนครับ

คือบังเอิญวันนี้ผมกะจะหาเมนบอร์ดซักตัวนึง แต่ดันไปสดุดกับตัว Gigabyte GA-965P-S3 ที่ราคาถูกใจผมอยู่เหมือนกัน
    แต่ทว่า มันใช้แค่ Capacitor ธรรมดาเนี้ยะแหละครับ แล้วก็ราคามันถูกว่ารุ่นยอดฮิตอย่าง GA-965P-DS3 ตั้ง ห้าร้อยบาท แน่ะ

ผมก็เลยแปลกใจว่า เอ๊ะ...แค่เปลี่ยนจาก Capacitor ธรรมดา มาเป็น Solid Capacitor มันแพงกว่ากันห้าร้อยเลยนา

มันพิเศษ กว่า Capacitor ธรรมดาตรงไหนหรอครับพี่ ๆ สำหรับเจ้า Solid Capacitor นี้
    ถ้าใช้งานธรรมดาความเร็วจะแตกต่างกันบ้างมั๊ยครับ
    แล้วถ้าเอามา oc มันจะจัดจ้านกว่าเดิมหรอครับ ถ้ามีเจ้า Solid
    หรือมันแค่ยืดอายุการใช้งานของบอร์ดเราเท่านั้น . . .

ยังไงก็อยากจะรบกวน พี่ ๆ และ ท่านผู้รู้ ช่วยชี้แนะให้หน่อยนะครับ ( ถ้าเป็นข้อมูลเชิงเทคนิคก็จะขอขอบคุณมาก ๆ เลยครับ )

รบกวนด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ

เพิ่มอีก 500 เองครับ ได้ตัวที่ดีกว่าเยอะเลย Capacitor ที่เป็น Solid ดีกว่าครับ ใช้งานแล้วมันจะคายประจุได้ดีกว่า

Comment

ร้อนน้อยกว่า ใช้งานได้นานกว่า เท่าที่เห็นจากมันโฆษณา ก็เท่านี้แหละครับ

Comment

จะสังเกตเห็นได้ว่า การ์ดจอรุ่นแรงๆ มักจะใช้solid capacitor กันหมดแล้วนั่นแหละครับ บอร์ดที่มีsolid c. ทั้งบอรืด ก้อช้วยให้c. มีอายุที่ยืนขึ้น ลบคำครหาที่ว่า gigabyte c. ห่วยที่สุดไงล่ะครับ

Comment

รู้สึกว่า จะไม่มีปัญหาในระยะยาว เรื่องการ บวม ของ C

C แบบ เก่ามันจะบวมเนื่องจากฉนวนภายในมีการเสื่อมสภาพ

Comment

ไม่มีบวมครับ

Comment

คุณภาพดีกว่า แบบธรรมดา ครับ เป็นการพัฒนาของ เทคโนโลยี

Comment

ดีกว่าครับ คุ้มค่าที่จะซื้อ

Comment

Solid Capacitor คือ Capacitor ที่ภายในเป็นของแข็ง ไม่ใช่ Capacitor แบบเก่าที่ข้างในเป็นปรอทและตะกั่วที่มีพิษ การใช้งานคล้ายคลึงกันแต่ผลลัพธ์ที่ได้ปลอดภัยกว่ากันเยอะ อายุการใช้งานของ Capacitor ปกติน่าจะอยู่ที่ประมาณ 24 เดือน หรือ 2 ปี เมื่อเสื่อมสภาพ Capacitor ปกติบางรุ่นจะปลดปล่อยสารปรอทและตะกั่วภายในออกมาเป็นคราบเกาะติด PCB ซึ่งอาจจะทำให้เกิดความเสียหายต่อ Circuit ใน PCB ได้อย่างถาวร อันเป็นที่มาของการชำรุดอย่างถาวรของอุปกรณ์ที่ใช้ PCB นั้น อาทิ เมนบอร์ด การ์ดจอ การ์ด PCI ครับ ส่วนแบบ Solid Capacitor จะไม่มีการปลอปล่อยสารพิษออกมาแต่อย่างใด และอายุการใช้งานก็มากกว่า 60 เดือน หรือ 5 ปีครับ

Comment

มันทนความร้อนได้สูงมากกว่าก็จะช่วยให้ระบบเสถียรอ่ะ

Comment

ขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านครับ กระจ่างเลย

เค้าน่าจะทำเป็นมาตรฐานไปเลยนะครับพี่ ๆ ว่าเมนบอร์ดบอร์ดรุ่นใหม่ ๆ นี้ ควรจะใช้ Solid Capacitor ให้หมดเลย ^^"

Comment

Originally posted by Comlow View Post
                        Solid Capacitor คือ Capacitor ที่ภายในเป็นของแข็ง ไม่ใช่ Capacitor แบบเก่าที่ข้างในเป็นปรอทและตะกั่วที่มีพิษ การใช้งานคล้ายคลึงกันแต่ผลลัพธ์ที่ได้ปลอดภัยกว่ากันเยอะ อายุการใช้งานของ Capacitor ปกติน่าจะอยู่ที่ประมาณ 24 เดือน หรือ 2 ปี เมื่อเสื่อมสภาพ Capacitor ปกติบางรุ่นจะปลดปล่อยสารปรอทและตะกั่วภายในออกมาเป็นคราบเกาะติด PCB ซึ่งอาจจะทำให้เกิดความเสียหายต่อ Circuit ใน PCB ได้อย่างถาวร อันเป็นที่มาของการชำรุดอย่างถาวรของอุปกรณ์ที่ใช้ PCB นั้น อาทิ เมนบอร์ด การ์ดจอ การ์ด PCI ครับ ส่วนแบบ Solid Capacitor จะไม่มีการปลอปล่อยสารพิษออกมาแต่อย่างใด และอายุการใช้งานก็มากกว่า 60 เดือน หรือ 5 ปีครับ
                        อ่านอันนี้ไปเข้าใจเรยครับ

Comment

Originally posted by Comlow View Post
                          ไม่ต้องหาไกล ภาษาไทย

Loud and clear เข้าใจเลย ขอบคุณครับ

Comment

มีใช้ใน VGA Card นานแล้ว เค้าว่าระบายความร้อนดีกว่า เลยมีอายุการใช้งานนานขึ้น

Comment

ความรู้ทั้งนั้น จดจดจด

Comment

Working...
                              X