Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปรึกษาการ แชร์เน็ตในหอพักครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปรึกษาการ แชร์เน็ตในหอพักครับ

คือผมพักหอ แล้วเขาเดิน Lan มาให้ 1 จุดครับ ถ้าต่อใช้ 1 เครื่องก็ใช้ได้ตามปกติ แต่ว่าในห้องมี คอมสามตัว ครับ ผมเลยซื้อ Switch Hub มา เพื่อมาต่อสายจาก จุดที่ห้องได้วางไว้ เข้า Switch Hub แล้วจึงต่อออก ไปยังคอม ทั้ง สามเครื่อง แต่พอทำแล้ว ตรงเครื่องหมาย Network ขึ้น เครื่องหมายตกใจ สีเหลือง ผมเลย ไปลองตั้ง Workgroup ใหม่ก็ยังไม่ได้ ครับไม่ทราบว่า ต้องทำยังไง ถึงจะแชร์กันได้ ตอนนี้พอนึกออกคือ ซื้อการ์ดแลนมาใส่ หนึ่งเครื่องแล้ว ค่อยแชร์ จากเครื่องนั้น หรือใครมีวิธีติดตั้ง ตั้งค่าตรงไหน ช่วยแนะนำทีครับ อ้อ อีกอย่าง อยากทราบสาเหตุ ด้วยครับ ไว้คราวหน้าจะได้ แก้ปัญหาถูก

ใครไม่สะดวก พิมบอก PM เบอมมาได้ครับ เดี๋ยวผม โทรไปถามเองครับ

อยากได้แบบไม่ต้องแชร์จากเครื่องครับ เพราะ บางครั้งไมไ่ด้เปิดเครื่องพร้อมกันหมด เพราะเปลืองไฟ เวลา ต้องเล่นแล้วคอยมาเปิดเครื่องที่ไม่ได้ใช้

ก็ใช้เครื่อง 1 ใน 3 แชร์เน็ตออกมา
    แต่ถ้า 3 เครื่องนั้น ไม่ใช้เน็ตพร้อมกัน ซื้อเราเตอร์ธรรมดา(ไม่ใช่โมเด็ม เป็นEthernet Router )มาต่อ แล้วตั้งค่าเราเตอร์ โดยเอาช่องWan1 เสียบแลนหอ เราเตอร์ทั่วไปจะมีLan 4 พอร์ท คือมีWanหัวแบบเดียวกับสายแลน ต่ออินเตอร์เน็ตและก็มี ช่องLan 4ช่อง โดยทั่วไปครับ ต่อคอมทั้ง 3 เครื่องเข้าที่เราเตอร์ช่องLan เลย
    เซทค่า ก็ตั้งIP ของหอเลยครับ หรือใช้แบบ Auto ก้ได้ ส่วนLan คอมในห้อง ก็ให้เป็น Auto หมด ให้เราเตอร์แจก IP DHCP ออกมาเลย

มีข้อเสียนิดนึงครับ คือ เราเตอร์ จะต้องไปซื้อมาใหม่ครับ เอาเราเตอร์ธรรมดา ไม่ใช่โมเด็มเราเตอร์...

Comment

ครับ ไปลองค้นๆ อ่านดู เห็นเจอว่าเขาล็อค Mac-address ครับ

Comment

ถ้าล็อค Mac Address ต้องใช้คอมแชร์ครับ ลองว่าล็อคไม่ล็อค ก็ลองเอาสายแลนไปเสียบเครื่องอื่นๆดู ถ้าไม่ช็อค ก็จัดการแบบที่ผมบอกได้เลย ถ้าล็อค ก็ต้องใช้คอมที่เราต่อเน็ตครั้งแรกแชร์ครับ

Comment

แง่ว ถ้าลีอคแมคแสดงว่าเครื่องแรกที่ต่อได้ เจ้าของกระทู้ก้อต้องไปขอเค้าก่อนตั้งแต่แรกสินะ
          ถ้าล๊อคจิงก้อต้องทำตามกระทู้ข้างบนถูกต้องแว้วว ต้องเปิดเครื่องนั้นทิ้งไว้ตลอด ถ้าจะแชร์เน็ตให้เครื่องอื่น
          เล่นได้อะนะ

Comment

Working...
          X