Announcement

Collapse
No announcement yet.

EVEREST กับ Speed Fan อันใหนน่าเชื่อถือกว่ากัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เซ็นเซอร์ที่เมนบอร์ดอาจจะเพี้ยนทำให้ค่ามันผิดปกติก็ได้ครับ
    --------------------
    ผมว่ามือนะที่เที่ยงตรงที่สุด(สำหรับคนที่รู้ร้อนรู้หนาวนะครับ อิอิ)

Comment

จริงๆ มันก็ไม่ค่อยจะตรงจริงๆ หรอกครับ ยังไงลองดูหลายๆ โปรแกรม แล้วเทียบๆ กับ bios ดู อันไหนเหมือนกันเยอะๆ ก็ประมาณนั้นแหละครับ

Comment

มีอยู่ช่วงนึงที่ ผมยังไม่อัพไบออส อุณหภูมิ มันเพียน มันสูงเกินจริง ทำให้พัดลมหมุนเร็วและดังมาก (ตอนนี้อัพไบออสแล้ว เป็นปกติดีแล้ว)

แต่มีอยู่โปรแกรมนึง มันไม่อ้างอิงไบออส มันบอกอุณหภูมิได้ใกล้เคียงความจริงมาก แต่ลืมไปแล้วว่าโปรแกรมอะไร

ที่กล่าวมานี่ แค่จะบอกว่า บางทีไบออส มันก็บอกอุณหภูมิเพียนได้เหมือนกัน

Comment

ขอบคุณทุกๆคำตอบครับ ขอให้รวยๆทุกคนครับ

Comment

EVEREST Ultimate Edition ผมใช้ตัวนี้อยู่ ถ้าเกิดไม่แน่ใจ ผมจะเปิด/ปิด ไปมา 3 รอบเทียบกันดูครับ

แต่ถ้าจะให้ชัวว์ก็ดูเทียบกับไบออสอันนี้แน่นอนอย่างหลายท่านแนะนำมาเลยครับ

Comment

ของผมเชื่อ EVEREST มากกว่า อะ

Comment

CPU พวกท่านๆ25-26องศาแค่นั้นเองหรือคับเนี่ย >< ของผมร้อนตับแตกเลย ยิ่งไปเจอorthosวิ่งไปเกือบ70^^'

Comment

Everest แหล่มกว่านะ

Comment

EVEREST Ultimate Edition ผมใช้ตัวนี้ครับ

Comment

ดูที่ BIOS แล้วเอามาเปรียบเทียบกับโปรแกรมทั้งสองตัวว่าอันไหนใกล้เคียงใน BIOS มากกว่า แล้วก็ใช้ตัวนั้นไปครับ

Comment

ของผมใน BIOS มันตรงกับ Speed Fan อะครับ เลยงงๆ ว่า Q6600 Step B3 ที่ว่าร้อนๆ นี่ผมใช้พัดลมที่แถมมายังได้ Temp ที่ 34-37 เองแฮะ อืม ยังเย็นกว่า E6600 ตัวเก่าซะอีก

Comment

ยึดค่าที่อ่านได้จาก BIOS เป็นหลักเลยครับ ยกเว้น Sensor จะเสียนะครับ ก็ต้องเอามือไปอังดู ลืมอ้างข้อความจากคุณ j tww

Comment

Originally posted by tanawat30 View Post
                            ยึดค่าที่อ่านได้จาก BIOS เป็นหลักเลยครับ ยกเว้น Sensor จะเสียนะครับ ก็ต้องเอามือไปอังดู ลืมอ้างข้อความจากคุณ j tww
                            ผมเห็นด้วยครับ ให้ยึด Bios เป็นหลัก

แต่จากประสบการณ์แล้ว มันมี Bios ของบอร์ดบางรุ่นที่ Sensor เพี้ยน ต้องอัพเดรต Bios ใหม่ อย่าง Mainboard ของผมเป็นต้นครับ ถ้าใช้ Bios คู่ตัวที่ติดตั้งมาจากโรงงาน อุณหภูมิ สูงเกินความเป็นจริงมากกว่า 10 องศาครับ (พัดลมหมุนกระจายเลยอย่างกับทอร์นาโด เสียงอย่างกับเครื่องบินไอพ้นบินผ่าน อิอิอิ) พออัพเดรต Bios ใหม่ ก็เข้าสู่สภาวะปกติพัดลมพอจะอ่อนแรงลงมาบ้าง

ปล. ย้ำว่าบางรุ่นนะครับ

Comment

บางที2ตัวที่ว่ามามันก็เพี้ยนได้ครับ ส่วนมากผมเชื่อใจAsus PC Probeอ่ะครับ(ใช้บอร์ดAsusอยู่)ลองดูแล้วมันตรงกับBIOSด้วย แต่ถ้าให้เลือกระหว่าSpeed FanกะEverest ผมเชื่อEverestครับ

ผมว่าชัวร์สุดต้องซื้อตัววัดอุณหภูมิแบบมีจอLCDมาติดที่CPUครับ งานนี้ชัวร์แน่ๆ ไม่กินแรมด้วย Realtimeอีกต่างหาก

Comment

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
                                MB ของผมคือ P5B-Plus Vista edition ลง bios เวอร์ชั่นล่าสุดแล้วครับ ผมก็ว่าใช้ Asus PC Probe วัดดูได้ตรงกับอุณหภูมิ CPU ของ Speed Fan กะ Everest ครับ แต่ที่สงสัยคือ Temp ที่ Core ทั้ง 4 Core ที่ Speed Fan กะ Everest วัดออกมาดันไม่ตรงกันนี่สิ --" แค่ความสงสัยเฉยๆครับ ไม่ได้มีปัญหาอะไร เพราะใช้งานปกติไม่ได้ หว่า Overclock อะไร ถ้าว่างๆถึงจะ Overclock เล่น ครับ
                                ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

Comment

Working...
                                X