Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากต่อHD250*2ตัวต้องทำไงครับ(ไม่ต่อRaidนะคับ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากต่อHD250*2ตัวต้องทำไงครับ(ไม่ต่อRaidนะคับ)

1. ผมพึ่งซื้อHDมาอีกตัวนึง 250G แต่พอมาดูสายPowerในเครื่องผมมันมีสายPowerสำหรับSATAIIแค่เส้นเดียว แล้วอย่างงี้ผมจะต่อHD2ตัวยังไงครับ หรือว่าต้องไปหาซื้อสายแปลงให้เป็นPowerสำหรับSATAII
    2. แล้วการที่ผมต้องการใช้พื้นที่ในการเก็บข้อมูลเยอะๆ โดยใช้HD250*2จะทำให้ช้าลงหรือป่าวคับแล้วจะต่อยังไงอะคับ คือต่อไม่เป็นอะคับ
    3. มีวิธีต่อRAIDแบบไหนไม๊ครับที่จะให้ผมสามารถใช้พื้นที่ทั้งหมดของHDแล้วให้มันเร็วขึ้นอะคับ
    ขอบคุณมากครับ
    4. ขอถามเพิ่มอีกข้อนึงนะคับเวลาแบ่งพาติชั่นควรให้ Drive C: มีพื้นที่ประมาณเท่าไหรครับเพื่อให้เสถียรที่สุดอะคับ
    Last edited by mee21827; 2 Aug 2007, 00:00:50.

เอาเป็นข้อๆเลยนะ
    1. ใช่ครับ
    2. เร็วขึ้น
    3. RAID 0
    4. แล้วแต่ท่านเลย ของผมแค่ 40 G ก็พอ

Comment

ต่อ Raid 0 จะทำให้ใช้พื้นที่HDได้แค่250Gไม่ใช่หรอคับ หรือว่าผมเข้าใจผิด ถ้าต่อRaid0แล้วสามารถใช้ได้500Gนี่ ผมต้องต่อยังไงหรอครับ ผมทำไม่เป็นอะคับ ช่วยบอกวิธีให้หน่อยนะคับ ขอบคุณมากครับ

Comment

RAID 0
        RAID 0 เป็นแบบที่ง่ายและเป็นพื้นฐานที่สุดเลย คือ ทำการรวม HDD 2 ตัว (หรือมากกว่า) ให้กลายเป็น HDD ตัวเดียวกัน (เรียกว่า Logic Drive) เช่น ถ้ามี HDD 40G 2 ตัว ตัวแรกจะเป็น C อีกตัวก็จะเป็น D เมื่อเราแปลงเป็น RAID 0 เนื้อที่ของทั้ง 2 ตัวก็จะรวมกันเป็น Drive เดียวกัน ชื่อ C มีขนาด 80G โดยเมื่อแปลงเป็น RAID 0 แล้ว OS และโปรแกรมต่างๆ ก็จะมอง Drive ใหม่นี่ เสมือนเป็น Drive เดีวยวกันที่สามารถอ่านเขียนข้อมูลต่างๆ ได้ตามปกติ
        ข้อดี คือ ทำให้การอ่านหรือเขียนข้อมูลเร็วขึ้นมาก เพราะมีหัวอ่าน/เขียนข้อมูลเพิ่มมากขึ้น (ในระบบ SCSI นะครับ ถ้า IDE หัวอ่านเพิ่มขึ้น ก็ไม่เร็วขึ้นหรอก ไปอ่านที่ อันแรกก็ได้ครับ) และมันยังขยายเนื้อที่สำหรับเก็บข้อมูลได้ง่ายขึ้นด้วย
        ข้อเสีย เนื่องจากมันไม่ได้ทำการสำรองข้อมูลเลย หรือแม้แต่ Parity Bit มันก็ไม่ได้ทำ (แม้แต่นิดเดียว) ถ้า HDD ตัวไหนเสีย มันจะทำให้ Logic Drive ที่เราสร้างขึ้น เสียไปทั้งหมด ข้อมูลของเราก็จะหมดไปด้วย (เศร้า)
        ผมก็อปเขานะครับอย่าว่ากันนะ

Comment

คือผมถามต่อนิดนึงครับ

ถ้าผมจะซื้อฮาร์ดดิสก์มาเพิ่มแต่ไม่ต่อ แบบ raid 0 เพราะว่าผมคงต่อไม่เป็น แต่จะต่อเพิ่มฮาร์ดดิสก์อีกตัวเฉยๆ เพื่อมีเนื้อที่ในการเก็บข้อมูลเพิ่มขึ้น จะต้องทำยังไงครับ คือไม่เคยทำมาก่อน

อันนี้คือที่คิดไว้ว่าจะทำ ช่วยดูให้หน่อยว่าถูกวิธีมั้ยครับ

1. คือผมเห็นสายที่เป็นสายไฟที่ต่อตรงฮาร์ดดิสก์ มันมีหัวที่พ่วงกันมาเหลืออยู่เป็นหัวนึงเป็นแบบเดียวกับที่ต่อฮาร์ดดิสก์ตัวปัจจุบัน ถ้าผมซื้อฮาร์ดดิสก์มาใหม่เอาหัวที่เหลือเสียบฮาร์ดดิสก์ตัวใหม่ได้เลยใช่มั้ยครับ

2. บอร์ดผมมีช่อง sata 2 อยู่6 ช่อง ตอนนี้ช่อง sata1 เสียบอยู่กับฮาร์ดดิสก์ตัวปัจจุบัน ถ้าซื้อตัวใหม่มาอีกตัว ผมควรเอาฮาร์ดดิสก์มาต่อที่ช่อง sata 2 ไม่ทราบว่าถูกหรือไม่ครับ

3. ทำตามข้อ 1 กับ 2 แค่นี้ก็เสร็จแล้วไม่ทราบว่าถูกมั้ยครับ

4. จำเป็นมั้ยครับที่เราต้องต่อเรียงตามช่อง sata 1 ไป sata2 ไป sata 3 ....6 คือ ถ้ามันจะมีความสำคัญตอนเรียงลำดับในการบู๊ทเครื่องหรือป่าวครับ นอกนั้นมันมีความสำคัญอย่างอื่นมั่งมั้ยครับ

5. ถ้าฮาร์ดดิสก์ตัวแรกมี os อยู่ สมมุติว่าเป็น xp แล้วจะลงเป็น 2os คือจะลง วิสต้า ด้วย เราแยกลงวิสต้าที่ฮาร์ดดิสก์ตัวที่สองได้มั้ยครับ หรือว่าต้องลงที่ไดรว์ที่ xp อยู่

ถามเยอะเลย ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ

ขอบคุณอย่างสูงครับ
          Last edited by some like it hot; 2 Aug 2007, 02:41:26.

Comment

รบกวนอีกนิดครับ

1. ฮาร์ดดิสก์ตัวที่สอง จำเป็นต้องเป็นยี่ห้อเดียวกับตัวแรกมั้ยครับ

2. ฮาร์ดดิสก์ตัวที่สอง จำเป็นต้องเป็น sata 2 เหมือนตัวแรกมั้ยครับ สมมุติฮาร์ดดิสก์ตัวแรก เป็น sata 2 ตัวอีกตัวสองจำเป็นต้องเป็น sata 2 ด้วยเหมือนกันมั้ยครับ

ขอบคุณมากนะครับ

Comment

Working...
            X