Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต้องการที่จะเชื่อมต่อ note book ไปยัง pc

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต้องการที่จะเชื่อมต่อ note book ไปยัง pc

คือ ผม ต้องการต่อแบบ Peer to Peer (LAN) อ่ะครับ

ต้องการที่จะ แลกเปลี่ยนข้อมูลระหว่าง PC กับ notebook ไปมาหาสู่กันด้ายครับ

รบกวนพวกพี่ๆด้วยนะครับ

TT^TT มือใหม่ ไม่รู้เรื่องพวกนี้เลย ขอบคุณมากครับผม

ซื้อสายแลนแบบ cross มาเสียบที่พอร์ต lan ทั้ง 2 เครื่องก็ ok แล้วครับ (เวลาไปซื้อที่ร้าน บอกเค้าว่า เอาแบบ คอมต่อคอม ไม่ใช่ hub ต่อคอม)

Comment

นำมาเสียบแล้วอ่ะครับ แล้วทีนี้มันขึ้นอาการว่า A networl cable is unplugged ไม่ทราบว่าต้องไปเซ็ตค่า พวก ip รึว่า gateway รึปล่าวอ่าครับ เซ็ตค่าพวกนี้ไม่เป็นอ่าคัรบ

Comment

Originally posted by nuinui View Post
        นำมาเสียบแล้วอ่ะครับ แล้วทีนี้มันขึ้นอาการว่า A networl cable is unplugged ไม่ทราบว่าต้องไปเซ็ตค่า พวก ip รึว่า gateway รึปล่าวอ่าครับ เซ็ตค่าพวกนี้ไม่เป็นอ่าคัรบ
        ปกติไม่ต้องนะงับ เสียบปุ๊บใช้ได้ปั๊บ

Comment

ของผมมัน เสียบปุ๊บมันไม่ขึ้นอ่า TT^TT

Comment

- ติด Firewall ของโปรแกรมพวกแอนตี้ไวรัส, แอนตี้สปายแวร์ รึเปล่าครับ ถ้าติดตรงนี้ก็เข้าไปกำหนดอนุญาติให้เชื่อมต่อกันได้

- Firewall ปกติของวินโดวส์ไม่น่าจะมีปัญหา ถ้าไม่ได้ไปตั้งค่าอะไรไว้ก่อน

Comment

จิงๆ ip หรือ gateway ไม่ต้องเซ็ตนะครับ เพราะเม่ได้ต่อออกไปอินเตอร์เน็ต

จะให้ลองเอาสายไปเสียบเครื่องอื่นก็คงลำบากแย่ ต้องหาเครื่องอีก - - ทำไงดีหว่า

Comment

ถ้าไม่ได้ลองเซต ไอพี ดูนะคับ ให้อยู่ในวงแลนเดียวกัน เกตเวย์ด้วยคับ ตัวใดตัวหนึ่งเป็นไอพี .1 นะคับอีกตัวเป็นอะไรก็ได้ เช่น
                192.168.0.1 ตัวแรก
                192.168.0.2 ตัวที่สอง
                แล้วเกตเวย์ใช้ 192.168.0.1
                ปล. ที่เคยเจอมาบางเครื่องต้องเซ็ตนะคับ ยังงงเหมือนกัน

Comment

Originally posted by ShadowkinGjr View Post
                  ถ้าไม่ได้ลองเซต ไอพี ดูนะคับ ให้อยู่ในวงแลนเดียวกัน เกตเวย์ด้วยคับ ตัวใดตัวหนึ่งเป็นไอพี .1 นะคับอีกตัวเป็นอะไรก็ได้ เช่น
                  192.168.0.1 ตัวแรก
                  192.168.0.2 ตัวที่สอง
                  แล้วเกตเวย์ใช้ 192.168.0.1
                  ปล. ที่เคยเจอมาบางเครื่องต้องเซ็ตนะคับ ยังงงเหมือนกัน
                  โอ้วววว ขอบพระคุณพี่ชายมากครับ ได้แล้วครับ ตอนแรกผมเซ็ตค่าของ พวก เกตเวย์ กับ ไอพี มั่ว ที่ไหนด้าย เปิดเจอหนังสือคอมแล้วมันต้องมีการคำณวน = = ขอบคุณมากครับผม

Comment

Working...
                  X