Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่อง ทำ External harddisk หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่อง ทำ External harddisk หน่อยครับ

ผมอยากทำ external HD ไว้ต่อกับ notebook ครับ อยากถามดังนี้

1.ใช้ HD pc หรือ notebook ดีครับ SATA หรือ IDE

2.ระหว่าง HD pc กับ notebook อันไหน ทนแรงสะเทือนจากการพกพา (ทนต่อการเป็น bad sector) ได้ดีกว่า

3.ใช้กล่องยี่ห้ออะไรดีครับ ราคาเท่าไหร่

4.ถ้าอยาก lock ไฟล์ที่อยู่ข้างใน External HD ไม่ให้เปิดในเครื่องอื่นได้ จะทำได้ไหม

ขอบคุณมากๆครับ

ผมตอบทีละข้อนะครับ
    1.ผมว่าถ้าเอาไว้พกพา notebook ดีกว่านะครับขนาดกะทัดรัดดี แนะนำเป็น sata ราคาไม่ต่างกันเท่าไหร่
    2.ตามข้อ 1 นะครับ ขึ้นอยู่กับ box ด้วยนะ
    3.ผมแนะนำ tsunami อ่ะ จากที่ดูมาโอเคนะ วัสดุแข็งแรงดี แพงกว่าแบบธรรมดาทั่วไป 100 -200 บาทเอง
    4. อันนี้ไม่รู้เหมือนกันครับ
    hdd ผมแนะนำซื้อที่มีประกัน 5 ปีนะครับ

Comment

ถ้าต้องพกพาไปไหนมาไหนบ่อยๆ แบบ 2.5 นิ้ว และเป็น SATA ดีที่สุด เพราะเล็กบางเบา สะดวกพกพา ไม่ต้องใช้อะแด็ปเตอร์เพื่อต่อไฟเพิ่ม ส่วนกล่องใส่ก็ขึ้นอยู่กับทุนทรัพย์มีให้เลือกเยอะมาก

Comment

ขอบคุณครับ มั่นใจขึ้นเยอะ

แต่อยากรู้แค่ว่า มีโปรแกรม หรือ อะไร สามารถ lock ไฟล์ใน external HD ของเราได้มั้ย

Comment

Working...
        X