Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากให้มี soundcard ระดับบน ยี่ห้ออื่นๆที่ไม่ใช่ creative ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากให้มี soundcard ระดับบน ยี่ห้ออื่นๆที่ไม่ใช่ creative ?

มีใครคิดเหมือนผมบ้างครับ แบบว่า อยากให้มี soundcard ระดับบน spec ดีๆ ที่เป็นยี่ห้ออื่นๆบ้าง
    เบื่อ Creative แล้วอ่ะ

อยากให้มี soundcard จากบ.ผลิตลำโพง เจ้าอื่นๆมั่งจัง

เช่น soundcard Altec lansing , Boston 555

บางที ถ้าเอามาต่อกับลำโพงยี่ห้อเดียวกัน ที่มาจากบริษัทเดียวกัน อาจจะ work ก็ได้ใครจะไปรู้
    ไม่ก็ของพวกเครื่องเสียงบ้าน เครื่องเสียงรถยนต์ไปเลย

Soundcard Denon ,bose,JBL, Maratz โอ้ววว Senheiser

หรือว่าจะเป็น Soundcard Mark levinson (สงสัยเป็นแสน 555)

ไม่หรอก ถ้าทำจริง เค้าคงทำมาแข่งกันในราคาสูสีกันนั่นแหล่ะ ไม่นับพวกการ์ดสำหรับอัดเสียงที่ราคาเป็นแสนนะ มันคนละเรื่อง เรากำลังพูดถึงการ์ดสำหรับ pc ทั่วๆไป

ปล.เสียง E.Q. ที่ปรับเป็น Flat ของแต่ละบริษัททำมา เสียงยังไม่เหมือนกันเลย ครับ

แต่เอาเข้าจริงๆ ความเพราะมันอยู่ที่ไสตล์ของคนฟังอยู่ดี(อยู่ที่น้ำเสียง แนวเสียงด้วย ไม่ใช่คุณภาพเสียงในทางเทคนิค ไม่ใช่ความคมชัด อย่างเดียว ) ถึง cretive จะ spec ดีแค่ไหน แต่ถ้ามีแค่ยี่ห้อเดียว ที่ spec สูงๆ มันก็เหมือนคนซื้อโดนบังคับให้ชอบ ให้ฟัง แต่ในสิ่งที่ creative คิดว่าเพราะ คนเราชอบไม่เหมือนกัน แต่ก็ต้องมาจำใจชอบในแบบที่ creative ให้เท่าน้น

ถ้าไม่ชอบ creative ก้ต้องหันไปเล่น onboard ซึ่งบางคนก็อาจชอบในแนวเสียง น้ำเสียง มากกว่าในแบบ creative แต่ spec ทางเทคนิคของ onboard ก็ต่ำมาก noise เพียบ ปรับ E.Q. เสียงก็เพียน เปิดดังมากเสียงก็เพี้ยน เป็นต้น ดังนั้นก็อยางที่พูดไป ถ้าเรามีทางเลือกมากกว่านี้ก็คงดี

ปล.2 ระบบ CMSS ของ Creative สำหรับผม ถ้าใช้ฟังเพลง ผมว่าห่วยแตกมาก เพราะเสียงมันโดน mix เซอร์ราวน์ดเข้าไปจนมั่ว(เพิ่มมิติ) ถ้าดูหนัง็ดี เล่นเกมนี่ถือว่าสุดยอด

แต่เพื่อนผมบอกว่าสุดยอดหมดเลย เปิดไว้ตลอด ไม่ว่าจะดูหนัง หรือ ฟังเพลง คิดดูละกัน คนเราชอบไม่เหมือนกัน ขนาดนี้...

ไม่มีอะไรครับ แค่มาพูดคุยกัน อยากทราบความเห็นของเพื่อนบ้าง
    Last edited by oddy; 2 Aug 2007, 07:09:48.

ถ้ามีก็ดีคับ แต่ไม่รุ้จะดีรึปล่าว มันต้องลอง

Comment

รออีกนิดครับ ของ asus กำลังจะมา

Comment

พวกที่ Audio Quality สูงกว่า creative มีอีกเยอะครับ พวก tokyostyle Audiotrak Mediatrak
        ESI

ส่วนมากเป็นชิพ Via Envy 24 ทั้งนั้น DAC + OPAMP เทพๆ

ส่วนเรื่อง 3D sound สำหรับเกมส์ Creative แดกเกลี้ยง

Comment

อืมครับ

Comment

ตอนนี้ก็มีขายแต่สำหรับโปรใช้กันครับ ตัวอื่นๆหายากเหมือนกัน
            ส่วนตัวผมอยากให้มีระดับกลางๆมาขายหน่อยเช่น
            M-Audio Revolution 5.1
            Audiotrack Prodigy 7.1XT
            อะไรแบบนี้ การ์ดแบบนี้ตอบสนองการฟังเพลงได้ดีกว่า Creative แต่ถ้าเทียบเรื่องเกมด้วยก็ต้อง Creative ครับ

Comment

ตัวนี้ก็งามโคตร อยากได้มาไว้ในครอบครอง คงได้แต่มองเพราะบ้านเราคงไม่มีขาย

(ภาพจากสมาชิก OCZ ขออภัยจำเจ้าของไม่ได้)

Comment

ลองของ M audio ก้อได้

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                  พวกที่ Audio Quality สูงกว่า creative มีอีกเยอะครับ พวก tokyostyle Audiotrak Mediatrak
                  ESI

ส่วนมากเป็นชิพ Via Envy 24 ทั้งนั้น DAC + OPAMP เทพๆ

ส่วนเรื่อง 3D sound สำหรับเกมส์ Creative แดกเกลี้ยง
                  ท่านเรือกลับมาแล้วๆ สวัสดี ยินดีต้อนรับครับ

Comment

อยากให้มีเหมือนกันครับ

ท่านเรือสวัสดีครับ

Comment

มีถังเต็มเลย

Comment

รอ Asus อีกคน หากราคามาไม่แพง จะฟาดไปลองสักตัว

Comment

ใคร มีข้อมูลของAsus ที่กำลังจะออกย้างครับ ขอศึกษาสักนิด ครับ

Comment

เรื่องเกม ตอนนี้ไม่มีใครสู้ได้ x-fi เพราะ มีเจ้าเดียวที่มี EAX 5.0
                            แต่เรื่องเสียงอื่นๆ อย่าง doby ของอันอื่นก็ดีพอๆกัน

Comment

Asus ออกมาก็สู้ creative ไม่ได้หรอกครับ

Comment

Working...
                              X