Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาเรื่องความร้อนที่ cpu ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาเรื่องความร้อนที่ cpu ครับ

ตอนนี้ ผมใช้ AMD Athlon64 3200+ (socket 939) M/B A8R32-MVP DELUXE ครับ
    มีปัญหาเรื่องความร้อน ที่ cpu ครับ เข้าไป check อุณหภูมิ (จาก BIOSX) พบว่า อุณหภูมิ CPU สูงถึง 62 องศา ส่วน ที่ M/B 41 องศา นะครับ อยากรบกวนถามเพื่อนๆหน่อยครับว่าปัญหาความร้อนที่ cpu มันน่าจะเกิดจากสาเหตุอะไรครับ (ใช้ heatsink ที่มากับ cpu ครับ)

ขอบคุณมากครับ

ติดsinkไม่แน่น ฟุ่นเยอะ ลองเปิดมาเป่าฟุ่นดูก่อนครับ

Comment

ลองแกะออกมาทาซิลิโคนใหม่ดูครับ

Comment

ผมแกะมาทาซิลิโคน ใหม่แล้วครับ อุณภูมิ ก็ยังสูงเหมือนเดิมครับ ดูความเร็พัดลมใน bios ก็อยูที่ประมาณ 3600 rpm ครับ
        โดยทั่วไปอุณหภูมิ เมื่อเปิดเครื่องแล้วเข้าไป check ที่ bios มันควรประมาณเท่าไรหรอครับ

ขอบคุณครับ

Comment

เพิ่งซื้อมาใส่หรือเปล่า หรือใช้มานานแล้ว ความร้อนมันเพิ่งขึ้น

Comment

เพิ่งประกอบนะครับ โดยไปซื้อ CPU มือสองมานะครับ

Comment

จัดการเคสยังครับดูการไหลลมดีๆจัดสายให้เข้าที่
              หรือถ้าเปลือยเครื่องควรหาพัดลมช่วยเป่าผ่านๆลมเก่าจะได้กระจายออกไปครับ

เครื่องผมตอนนี้เปิดฝาร้อนก่าปิดอะไม่มีพัดลมข้างนะครับ
              เคสมานโฟร์ลมดีมั้ง - -* Ureka

Comment

ผมเดานะ ว่าติด sink ไม่ดี ซื้อมา มือสอง ตัว sink มันของเดิมมันป่าวครับ

ทาซิลิโคลนนิดเดียว แล้วใส่ ใช้สักครู่แล้วแกะ sink ออก แล้วใส่เข้าไปเลยครับ ไม่ต้องเช็ด แล้วทาใหม่ ตัว ซิลิโคลนมันจะเกลี่ยๆ ครั้งที่สองอีกทีจะแนบขึ้น

Comment

ลองเอามือจับซิ้งดูรึยังครับว่ามัน ร้อนจริง รึปล่าว
                  ถ้าซิ้งไม่ร้อนแต่ใช้แล้ว จอฟ้า ก็ลองตรวจตามข้างบนบอก
                  แต่ถ้าจับแล้วไม่ร้อนแต่ใช้แล้วไม่มีอาการ หรือ เทสด้วยโปรแกรมต่างๆ แล้วไม่เป็นไร ก็ช่างมันครับ
                  แต่ถ้าจับซิ้งแล้วร้อน ก็หาพัดลมมาเพิ่มในเคส หรือ เปลี่ยนsinkครับ แต่ถ้ามันไม่มีอาการไม่เสถียรก็ช่างมันครับ ปู่ย่า พ่อแม่มัน ร้อนกว่านี้มันยังใช้ได้เลย

Comment

อาจจะ เซ็นเซอร์เพี้ยน ก็ได้ครับ

Comment

Originally posted by cmo View Post
                      อาจจะ เซ็นเซอร์เพี้ยน ก็ได้ครับ
                      ปัญหายอดฮิตของ 3600+

Comment

ปัญหาที่เกิดขึ้นคือเมื่อใช้ไปสัพัก ประมาณ 10 นาที เครื่องมันจะดับนะครับ
                        แต่ไม่เป็นไรครับกลับบ้านแล้วจะลองไปทำดูตามที่แนะนำ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

Comment

ของผม 3000+@2.6 กะa8n-eนะ ไฟ1.55 มันจาร้อนประมานidle41-45 fullก้อไม่เกิน60อะ ผมไม่ได้ทาซิลิโคนอะไรเลยอะ ว่าจะหาmx-1มาทา เผื่อมันจาลดลงบ้าง

Comment

ตัวเดียวกับผมเลยครับ ตอนแรก เจอเมนบอร์ดเพียน บอกอุณหภูมิประมาณ เกือบ 50-60 องศา
                            แต่พอมาอัพไบออส แล้ว ลดลงเหลือ ประมาณ 35 - 40 องศา

คิดว่าน่าจะเป็นปัญหาที่ตัววัดครับ มันบอกอุณหภูมิเกินจริง

Comment

ผมสมาชิกใหม่ครับ ยังตั้งกระทู้ไม่เป็นเลย
                              ผมอยากถามเรื่องเมนบอร์ดครับ ระหว่าง
                              (940-VSL) Asrock ALiveNF6G - VSTA และ (940-VSL) ASUS M2N-MX
                              ตัวไหนใช้ดีกว่ากันครับ อยากหราบข้อดีข้อเสียนิดหน่อย ครับ
                              แล้วใช้กับ HDD IDE ได้ไหมครับ
                              จะเอาไปใช้กับ ซีพียู รุ่นไหนจะดีกว่ากันครับดีครับ
                              AMD2 (940) X2 Athlon 3600 (Box, 65n, 3Y)
                              AMD2 (940) X2 Athlon 3800 (Box, 90n, 3Y)
                              AMD2 (940) X2 Athlon 4000 (Box, 65n, 3Y)

อยากได้แรม 512 677 รุ่นไหนดีแนะนำด้วยครับ

....เด็กน้อยด้อยความรู้

Comment

Working...
                              X