Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขนาดต่าง ความเร็วต่าง ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขนาดต่าง ความเร็วต่าง ???

ถ้ามี PC เครื่องนึงใส่แรมขนาด 1 กิ๊ก
    และมี PC อีกเครื่องนึงใส่แรมขนาด 2 กิ๊ก ชนิดเดียวกัน รุ่นเดียวกัน

สมมติว่าเรารัน Application ทั้งหมดในเครื่องใช้แรม 400 MB

อยากแซบแว่ ความเร็วในการทำงานจะเท่ากันรึป่าวคับ

ถ้าผมจำไม่ผิด มันเท่ากันนะ การประมวลผมมันประมวลที่ cpu แล้ว เก็บพักข้อมูลไว้ที่แรม ถ้าใช้ แค่ 400mb ก็เท่ากันแหละคับ
    ที่ใส่เยอะๆ เพื่อโปรแกรม บางชนิดใหญ่มากมาย อย่างเกมส์ Lost Planet ผมกินแรมไป 700mb + orther 300mb กินไป 1Gb แล้วอะ อิอิเหลืออีก 1 gb

Comment

(เดามั่วส่ง) ถ้าบนlinuxน่าจะเท่ากัน เพราะlinuxมันจะกิน physical memory เป็นหลัก แต่บนwindowsไม่รู้อะคับ เพราะถึงแรมจะเหลือเฟือมันก็ยังใช้ virtual memory ให้เป็นประโยชน์อยู่ดี

Comment

ผมมั่วนะครับ

2gb น่าจะช้ากว่ากันหน่อยนึงครับ
        เนื่องจากการ search ใน memory นานกว่า

Comment

น่าจะพอๆกัน
          ปล.มั่วอีกเช่นกัน เหอะๆๆๆ

Comment

Comment

ง่า ทำไมมีแต่คนมั่ว

Comment

2GB เร็วกว่า

สมมติ แรม เป็นพื้นที่บนโต๊ะ ที่ใช้ทำงาน สั่งรัน app. ก็เหมือนเอางานมาวางบนโต๊ะ ถ้าโต๊ะเล็ก (1GB) ต้องหาที่ว่าง ซึ่งอาจมีกระจัดกระจาย

แต่ถ้าโต๊ะใหญ่ (2GB) มีที่ว่างมากกว่า วางตรงไหนก็ได้

Comment

สิ่งสำคัญที่สุด คือ มีการ swap file ไปที่ hard disk หรือเปล่า

ถ้าหน่วยความจำหลักไม่พอ มันจะ swap file หรือ เก็บข้อมูลบางส่วนพักไว้ที่ hard disk

ถ้ามีการเขียน ข้อมูลกลับไป กลับมา อ่านกลับไป กลับมา แบบนี้ ระหว่าง hard disk กับ RAM

ระบบโดยรวมจะช้าลง

ผมเคยอ่านตำราเก่าๆ ที่เขียนไว้เมื่อ 10 ปี ที่แล้ว เขากล่าวว่า

หน่วยความจำหลัก กับ hard disk มีความเร็วแตกต่างอย่างน้อย 1,000 เท่า

ในปัจจุบัน ส่วนต่างนี้น่าจะมีมากขึ้น แต่ไม่รู้เท่าไร เหมือนกัน

เมื่อก่อนใช้ Windows 95 หรือ 98 จะมีโปรแกรมตัวหนึ่ง ชื่อ system monitor

ใช้ดูค่าบางอย่างได้เลยว่า มีการ swap file หรือเปล่า

ถ้ามี ขนาดเท่าไร ที่เขียนข้อมูลไปพักไว้ที่ hard disk

แต่ใน Windows XP ผมไม่รู้ว่า ดูที่ไหนเหมือนกัน

Comment

http://www.pantip.com/tech/newscols/...cache_man.html

Comment

ram น่าจะเป็น associative cache นะครับถ้าจำไม่ผิด หรือไม่ก็ใกล้เคียง ทำให้การเข้าถึงข้อมูลๆทุกๆบิต ใช้เวลาที่เท่ากันครับ จึงไม่เกี่ยวว่าเนื้อที่เยอะ ข้อมูลเท่ากันแล้วมันจะหายากขึ้น ทำนองนี้

มั่วอีกคน อิอิ

Comment

ลองถอดแรมออกดูซิครับ เดียวก็รู้เอง

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                          ลองถอดแรมออกดูซิครับ เดียวก็รู้เอง

Comment

Originally posted by clashlove View Post
                            ง่า ทำไมมีแต่คนมั่ว
                            ขออภัยครับที่มั่ว แต่มั่วก็มั่วแบบมีเหตุผลเน้อ

Originally posted by tassapon View Post
                            2GB เร็วกว่า

สมมติ แรม เป็นพื้นที่บนโต๊ะ ที่ใช้ทำงาน สั่งรัน app. ก็เหมือนเอางานมาวางบนโต๊ะ ถ้าโต๊ะเล็ก (1GB) ต้องหาที่ว่าง ซึ่งอาจมีกระจัดกระจาย

แต่ถ้าโต๊ะใหญ่ (2GB) มีที่ว่างมากกว่า วางตรงไหนก็ได้
                            ถ้าเป็นแบบนี้จริง โต๊ะใหญ่ไม่หยิบยากกว่าหรอครับ(ผมหมายถึงต้องใช้เวลาเดินไปหยิบหนะครับ)

Originally posted by dogdog View Post
                            ram น่าจะเป็น associative cache นะครับถ้าจำไม่ผิด หรือไม่ก็ใกล้เคียง ทำให้การเข้าถึงข้อมูลๆทุกๆบิต ใช้เวลาที่เท่ากันครับ จึงไม่เกี่ยวว่าเนื้อที่เยอะ ข้อมูลเท่ากันแล้วมันจะหายากขึ้น ทำนองนี้

มั่วอีกคน อิอิ
                            มะได้เถียงนะครับ ถามดูเฉยๆ(จำหลักการทำงานมะได้แล้ว ลืม-_-')
                            ram = random access memory ไม่ใช่หรอครับ
                            คือ random หาและ random เก็บหรือเปล่า??

ใครมีความรู้ช่วยอธิบายหน่อยเด้อ

Comment

ถ้าเป็นแบบนี้จริง โต๊ะใหญ่ไม่หยิบยากกว่าหรอครับ(ผมหมายถึงต้องใช้เวลาเดินไปหยิบหนะครับ)

สั่ง run app. ที่ผมพูดถึง เป็นการ "วางงาน" บนโต๊ะ "อย่างเดียว"

Comment

Working...
                              X