Announcement

Collapse
No announcement yet.

X-2 6ooo+ใช้แรมบัสเท่าไหร่ดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• X-2 6ooo+ใช้แรมบัสเท่าไหร่ดีครับ

น้องมันจะซื้อเลยถามมาครับ

800 เลยครับแล้วโอเวอร์คล็อกเพิ่มอีกนิด
    แรงงง

Comment

ไม่น่าต่ำกว่า 800 แล้วครับ ไม่งั้น อาจเป็นคอขวดได้

แล้วต้อง Dual ด้วยนะครับ ถ้าไม่ Dual เจอคอขวดเต็มๆ

ถ้าเป็น 667 Dual ก็ยังถือว่า OK นะ ยังไม่น่าเป็นคอขวดที่แรม
      Last edited by Drunk; 2 Aug 2007, 19:42:59.

Comment

RAM ROX 800 1Gx2 3200 ครับ ราคาน่าซื้อใหมละ

แถววันนี้ 6000+ เหลือ 6700 บาท อีก ราคาได้ใจจริงๆครับ สำหรับ สาวก AMD

Comment

AMD เย้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

ราคามันลดลงทุกวันเลย

Comment

สาวก AMD จงเจริญ

แรงกว่าในราคาที่ถูกกว่า 5555 สะใจ

ค่า CPU เทพสุดๆ กับ RAM Bus 800 2 GB ราคายังไม่แตะ หมื่นดีเลย

แรงคุ้มครับ

Comment

ไม่น่าต่ำกว่า 800 แล้วครับ ไม่งั้น อาจเป็นคอขวดได้

แล้วต้อง Dual ด้วยนะครับ ถ้าไม่ Dual เจอคอขวดเต็มๆ

ถ้าเป็น 667 Dual ก็ยังถือว่า OK นะ ยังไม่น่าเป็นคอขวดที่แรม
                ^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^
                มันเป็นยังไงครับ เป็นคอขวด แล้วทำไมต้อง dual ด้วย
                ช่วยอธิบายหน่อยครับ

Comment

บังเอิญ กับโชคดี มาบรรจบกัน แรม ดีดี๒ ๘๐๐ ๑ กบ. ราคา ๑,๗๘๐ KINGSTON ด้วยแหละ ที่ตจว.ด้วย

ที่ อิซซี่ มหาสารคาม ของถูกกว่าพันทิพย์เสียอีก (บางอย่าง...นะขอรับ.) โอเค...เขาว่า ๖๖๗ มันไม่ค่อยแฟร์

แต่เราซื้อมา ๑ กบ. ยังไม่ได้ดู เอากลับไปเปลี่ยน ๘๐๐ ก็โอเค...

Comment

RAM

บังเอิญ กับโชคดี มาบรรจบกัน แรม ดีดี๒ ๘๐๐ ๑ กบ. ราคา ๑,๗๘๐ KINGSTON ด้วยแหละ ที่ตจว.ด้วย

ที่ อิซซี่ มหาสารคาม ของถูกกว่าพันทิพย์เสียอีก (บางอย่าง...นะขอรับ.) โอเค...เขาว่า ๖๖๗ มันไม่ค่อยแฟร์

แต่เราซื้อมา ๑ กบ. ยังไม่ได้ดู เอากลับไปเปลี่ยน ๘๐๐ ก็โอเค...

DDR2(800) 512MB. Kingston DDR2 for PC 1,070 -LT.
                    DDR2(800) 1GB. Kingston DDR2 for PC 2,390 -LT.
                    DDR2(667) 1GB. Kingston (Ingram/ Synnex) 1,450 -LT.
                    DDR2(533) 1GB. Kingston DDR2 16-chips 1,360 -LT.
                    DDR2(533) 1GB. Kingston "Ingram/Synnex" 1,450 -LT.

Comment

Originally posted by Ouy-> View Post

^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^
                      มันเป็นยังไงครับ เป็นคอขวด แล้วทำไมต้อง dual ด้วย
                      ช่วยอธิบายหน่อยครับ
                      ของอย่างนี้มันต้องลองครับ ใช้ X2 6000+ ต้องลองดูครับระหว่าง แรม Single กับ Dual
                      ที่ผ่านมา เขาบอกว่า แรม DDR2 ใช้ Dual กับ Single ไม่ต่างกัน

ผมก็ว่าจริงครับ กับ CPU ที่วิ่งด้วยความเร็วต่ำ แต่แรมมันไปไกลกว่า มันจึงไม่เห็นผล

แต่ตอนนี้มาเจอ X2 6000 แล้ว มันไม่เหมาะกับ แรม DDR2 800 Single
                      ต้อง Dual เท่านั้น

ว่ากันง่ายๆ ก็คือ DDR2 800 (PC6400) มันจะมี Maximum Bandwidth 6400 MB/s
                      ถ้าเป็น DDR2 800 Dual มันจะมี Maximum Bandwidth 12800 MB/s
                      แถมของผมอีกหน่อยนึง DDR 400 Dual มันจะมี Maximum Bandwidth 6400 MB/s
                      (Maximum Bandwidth มันก็คือ ความเร็วสูงสุดที่สามารถวิ่งได้ ของแรมครับ ไม่เกินนี้ แบบที่ไม่มีการ Overclock นะครับ ถ้า OVerclock แล้ว Maximum Bandwidth ตรงนี้ มันก็จะขึ้นตามสัญญาณนาฬิกาที่เรา Overclock)

ก็ลองดูครับ จากภาพที่ผมลง เป็น Memory Read
                      CPU แต่ละตัวใช้ Memory Read ไม่เท่ากัน
                      ก็ให้สังเกตที่ X2 4200+ ครับ ใช้ Memory ไปเท่าไรครับ 6123 MB/s ดูแล้วก็ใกล้ Maximum Bandwidth เลยทีเดียว (PC6400)
                      แล้วต่อมา ก็ลองดู X2 4000+ ครับ วิ่งที่ 6558 MB/s เกิน Maximum ของ DDR2 800 Single (PC6400) ไปแล้วครับ ตัวนี้ ถ้าใช้ Single ล่ะก้อ ความเร็วตรงนี้ จะตกแน่ครับ ไม่ถึง 6400 MB/s อย่างแน่นอน (นี่แหละครับ คอขวดที่ผมพูดถึง)

อันนี้แค่ X2 4000+ นะครับ

แต่ที่เราพูดถึงกันมันคือ X2 6000+ ครับ

Comment

...

Originally posted by Drunk View Post
                        ของอย่างนี้มันต้องลองครับ ใช้ X2 6000+ ต้องลองดูครับระหว่าง แรม Single กับ Dual
                        ที่ผ่านมา เขาบอกว่า แรม DDR2 ใช้ Dual กับ Single ไม่ต่างกัน

ผมก็ว่าจริงครับ กับ CPU ที่วิ่งด้วยความเร็วต่ำ แต่แรมมันไปไกลกว่า มันจึงไม่เห็นผล

แต่ตอนนี้มาเจอ X2 6000 แล้ว มันไม่เหมาะกับ แรม DDR2 800 Single
                        ต้อง Dual เท่านั้น

ว่ากันง่ายๆ ก็คือ DDR2 800 (PC6400) มันจะมี Maximum Bandwidth 6400 MB/s
                        ถ้าเป็น DDR2 800 Dual มันจะมี Maximum Bandwidth 12800 MB/s
                        แถมของผมอีกหน่อยนึง DDR 400 Dual มันจะมี Maximum Bandwidth 6400 MB/s
                        (Maximum Bandwidth มันก็คือ ความเร็วสูงสุดที่สามารถวิ่งได้ ของแรมครับ ไม่เกินนี้ แบบที่ไม่มีการ Overclock นะครับ ถ้า OVerclock แล้ว Maximum Bandwidth ตรงนี้ มันก็จะขึ้นตามสัญญาณนาฬิกาที่เรา Overclock)

ก็ลองดูครับ จากภาพที่ผมลง เป็น Memory Read
                        CPU แต่ละตัวใช้ Memory Read ไม่เท่ากัน
                        ก็ให้สังเกตที่ X2 4200+ ครับ ใช้ Memory ไปเท่าไรครับ 6123 MB/s ดูแล้วก็ใกล้ Maximum Bandwidth เลยทีเดียว (PC6400)
                        แล้วต่อมา ก็ลองดู X2 4000+ ครับ วิ่งที่ 6558 MB/s เกิน Maximum ของ DDR2 800 Single (PC6400) ไปแล้วครับ ตัวนี้ ถ้าใช้ Single ล่ะก้อ ความเร็วตรงนี้ จะตกแน่ครับ ไม่ถึง 6400 MB/s อย่างแน่นอน (นี่แหละครับ คอขวดที่ผมพูดถึง)

อันนี้แค่ X2 4000+ นะครับ

แต่ที่เราพูดถึงกันมันคือ X2 6000+ ครับ
                        แรม DDR2 ใช้ Dual กับ Single ไม่ต่างกัน ผมก็ว่างั้นแหล่ะท่าน เท่าที่ได้จับ ได้ลอง นะครับ

Comment

ใส่ให้เต็มตามที่เมนบอร์ดรองรับไปเลย ครับ

Comment

รอรุ่นใหม่ออกค่อยถอยละกัน

Comment

Working...
                            X