Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถาม- การคำนวณหากำลัง PSU ที่เหมาะสม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถาม- การคำนวณหากำลัง PSU ที่เหมาะสม

สเปคเครื่องที่ใช้
    CPU Imtel Core2Duo E6400 2.13
    Ram Kingston DDR667 /1G*2
    M/B Asus P5B Deluxe
    VGA Asus EAX1600PRO
    HDD 160GB SATAII
    LG DVD Writer
    Pioneer DVD Slotin
    CardReader Int

CASE delux PSU450W. เดิมๆมากับเคสเลยครับ
    ผมทำการโอเวอร์คล็อก ไปที่ 3.2GHz Ram 4 4 4 12 10 10 10 (ไม่แน่ใจสำหรับแรมนะครับ แต่เพิ่มไฟไปที่ 2.0)

ในการใช้งานปปกติเสถียรดี

ปัญหามาเกิดเมื่อ ได้นำ Intuos2(บอร์ดวาดภาพขนาด 6*8) USB มาต่อใช้งาน
    1.ไม่เจออะไรเลย
    2.มีการแจ้งว่าพบอุปกรณ์ใหม่ต่อที่ USB แต่ไม่สามารถใช้งานได้
    3.เจอ Intuos2 ที่ว่า แต่ใช้งานได้สักพักก็ดับไป

จากอาการดังกล่าวมา ผมคาดว่า เป็นเพราะกำลังไฟที่ไปจ่าย USB ไม่พอ ไม่ทราบเข้าใจถูกหรือไม่อย่างไร แต่ผมก็ไม่ได้เสียบอุปกรณ์อื่นใดจาก USB เลย

เคยไปปรึกษาตามร้านก็บอกให้เปลี่ยน PSU ให้มากขึ้น แต่ผมก็ไม่กล้าเสี่ยงกลัวเปลี่ยนแล้วยังเป็นอาการเดิม

ถ้าผมเปลี่ยนจะเปลี่ยนเป็นตัวไหนดีครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอแบบทีเดียวจบในงบไม่เกิน 3000 จะบีบคั้นจิตใจไปป่าวครับผม

หากข้อมูลไม่พอรบกวนแจ้งสิ่งที่ต้องการทราบเพิ่มด้วยครับ

ผมต้องใช้เจ้า Intuos2 สำหรับแต่งภาพส่งลูกค้า พอใช้ไม่ได้งานก็ช้าไปหมดเลยครับ รบกวนด้วย เดือนร้อนมากๆครับ

ขอบพระคุณทุกท่านมากๆครับ

http://www.antthai.com/home/tip&trick/watt_psu.htm

ลองคำนวณดูครับ

Comment

อ่า ผมลองคำนวญแล้ว ได้ประมาณ 360W (บางตัวรุ่นไม่ตรงก็เอาค่ากลางๆมา)
      ยังงี้ควรเปลี่ยนมั้ยครับ เพราะเค้าว่า PSU เดิม(450w) watt ไม่เต็มจ่ายแค่ 55%

ถ้าผมซื้อใหม่ เช่น thermaltalk 470Watt = 2600 จะเพียงพอมั้ยครับ
      รบกวนอีกสักหน่อยครับผม

Comment

ตามจิงน่าจะพอนะ ผมpsuเน่าๆติดเคสgview 420wเนี่ย ต่อusbตลอดเวลา3ตัว และมีพวกขาจรเสียบ2-3ตัวพร้อมกัน ยังใช้ได้เลยอะ psu deluxดีกว่าผมอีกอะ แถมเครื่องผมเก่า ใช้ไฟมากกว่าอีก ยังไม่เคยเจอปันหาไฟไม่พอเลย

ath64 3000+@2.6 venice V.core 1.55
        ramร้ายๆ 512*2
        asus a8n-e
        asus geforce 6600 128mb
        asus combo drive
        seagate 80gb 7200.9 sata2

Comment

ขอบพระคุณทุกท่านมากครับที่สละเวลาช่วยแก้ไขปัญหา แหมจะยังไม่ได้ความกระจ่าง แต่ก็ได้รับความปรารถนาดี

อาจเป้นความผิดปกติของเครื่องผมเองก็ต้องลองแก้ไขไป เพราะยังไม่อยากเสียตังคืยิ่งหายากๆอยู่ อิอิ

ท่านใดมีข้อชี้แนะเพิ่มเติมก็ยินดีรับครับ ยังเฝ้ากระทู้อยู่ครับผม

Comment

thermaltalk 470Watt = 2600 <<< รู้สึกว่าจะประกันให้3ปีเสียเปลี่ยนตัวใหม่ให้เลย

ลอง http://www.extreme.outervision.com/index.jsp

แล้วปรับตรง Cpu Tdp เป็น 50% และ System Load เป็น 50%

เลือกอุปกรณ์แล้วคำนวณจะได้ค่าวัตต์ที่ใกล้เคียงที่สุด ( -+20% )

E6300
            DS3
            DDR2 1GB*2
            7900GS
            SB Audigy
            DVD-RW
            HDD SATA2
            พัดลมทั้งเครื่องยกเว้นPSU 4ตัว ใช้งานทั่วไป 98-102วัตต์ เล่นเกมส์ ไม่เกิน160วัตต
            ปล. เงียบ แรง เย็นสบาย ประหยัดไฟ

Comment

ขอบคุณ คุณ oadoad มากครับผม จะลองดูครับ หวังว่าคงได้รบกวนในคราวต่อไปครับผม ขอบคุณอีกครั้งครับ

Comment

Working...
              X