Announcement

Collapse
No announcement yet.

3600+ ผมร้อนมากจังครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 3600+ ผมร้อนมากจังครับ

คือว่า ผมใช้ X2 3600 65nm ครับ กะ M2N-E ผมลองใช้ โปรแกรม ที่แถมมากับบอร์ดที่ใช้วัดอุณหภูมิ Cpu อ่ะคับ มันได้ 42 บ้าง 49 บ้าง สลับไปมา แล้วไปสูงสุดที่ 53 ครับ ผมเทียบกับท่านอื่นๆในบอร์ดเห็นเค้าเย็นกันจัง ทำไมของผมถึงได้ร้อนกว่าคนอื่นๆมากจังครับ ผมเลยไม่กล้า OC เลย กลัวมันจะสูงไปมาก แนะนำหน่อยนะคับ

ปกติที่สุดครับ

Comment

ปกติจริงๆ x2มันร้อนนนนนนน

Comment

เห็นบางคนเค้า 38-43 เองครับท่าน

Comment

ก็คิดซะว่า แค่ บางคนนั้น เข้า ผิดปกติ ครับ เราจะได้ ปกติครับ อันนี้ผมพูดจริงๆนะครับ

Comment

ขอบคุณท่านมากครับ ขอถามอีกหน่อยนะครับ
            เสปกผมดังนี้ครับ 3600+ 65nm
            m2n-E
            corsair 2GB 1GB*2 bus 667
            Enermax 460 W
            หากผมจะ OC ผมสามารถปรับตามท่าน spellreal ทีเคยโพสไว้ได้เลยไหมครับท่าน
            Config
            ht 3x hyper Link 975Mhz
            Cpu Run 2.925G (9*325)
            Vcore 1.325
            Cpu Temp 42-51C On Andy samu
            Cpu Temp 45-60C On Original Sink
            Ram Run 325Mhz (650)
            CL 4 4 4 12 16
            VRam 1.80 (เดิม ๆ)
            ผมไม่เคย OC เลยครับ จะลองตามนี้ได้ไหมครับั หรือ ลองอย่างไรก่อนดีครับ ผมไม่รู้จริงๆครับ ่

Comment

ปรับะได้ครับ แต่จะเป็นปกติใหมนั้น ต้องลอง
              แต่ละชุดถึงจะเป็นอุปกรณ์ตัวเดียวกัน ก็มีความสามารถในการ OC ไม่เท่ากัน อันนี้เป็นที่รู้กันว่าต้องลอง อาจจะได้มากกว่าด้วย อิอิ

ต้องคอนฟิคดีๆ ครับ

Comment

ปกติครับ แกะมาทาซิลิโคนใหม่ก็ได้ ถ้างั้น หรือเครียดจัดก็เปิด Cool'n Quiet พร้อมกับ o/c ไปซัก 10-15% พอ สำหรับเมนบอร์ด น่าจะไปไกลน่ะ

Comment

ปกติครับ ผมเปิด Cool&Quiet ก็ลดได้อีกนิดหน่อย

Comment

ขึ้นอยู่กับสิ่งแวดล้อมครับถ้าที่ห้องอากาศร้อนอบอ้าวประมาณ 33-35องศา 53องศาตอน full load ถือว่าปกติครับ
                    แต่ถ้าอยู่ห้องเปิดแอร์เย็นฉ่ำ22องศา แล้วยัง Full load ที่53อีก อันนี้สงสัยต้องอัพเดท bios แล้วครับน่าจะเพี้ยนๆ
                    ปล.M2N-E ส่วนใหญ่ที่ร้อนๆกันในเคสมันมาจาก chipset ครับ NF570 Ultra ร้อนนะครับยิ่งกว่า CPUอีกลองดูใน PC probe ดูครับจะรู้ว่า cpu ไม่เท่าไหร่ chipset ร้อนกว่าตั้งเยอะ
                    ปล.แล้วอุณหภูมิที่เห็นคือ อุณหภูมิของเซนเซอร์ที่จับได้นะครับอย่าไปซีเรียส เซนเซอร์มันไม่ได้อยู่ที่ CPU ตรงๆซะหน่อยแถมตัวบอร์ดก็เป็นฉนวนความร้อนอยู่แล้ว
                    ถ้าอยากได้อุณหภูมิที่แท้จริงต้องเจาะกระดองเอา probe ยัดใน cpu (ไม่ใช่เอา Probe ของ thermometer ยัดติดกับข้างๆ heatsink นะครับอย่างที่ทำๆกันอยู่ มันจะเป็นอุณหภูมิการถ่ายเทความร้อนมาที่ heat sink ไม่ใช่อุณหภูมิที่แท้จริงนะครับ แถมถึงยัดเข้าไปได้ก็ยังมีค่า heat loss อีก error อีกซึ่งถ้าทำแบบนั้น ไม่ว่า CPU ค่ายไหนตอน Full load มันก็เกิน 70 องศาครับ)
                    Last edited by Khow; 3 Aug 2007, 09:33:01.

Comment

ปกติครับ ไม่ต้องคิดมาก

Comment

ของผม http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=225278 full load 65C ครับ ทำไม่ใช้ ไฟ cpu กันต่ำจัง ผม ตำกว่า 1.4 ก็ไม่เสถียรแล้วอะครับ

Comment

Originally posted by GyM View Post
                          ปกติจริงๆ x2มันร้อนนนนนนน
                          กำ

Comment

ถ้าซิ้งเดิมก็ปกติแล้ว

Comment

My เปค...

X2 4200+
                              M2N4-SLI
                              DDR2 800 2GB Kingmax
                              160GB SG 7200/300 SATA II
                              XFX G 8600GT XXX 256MB 128bit
                              Creative Audigy 7.1
                              Micro LAB 5.1
                              Flat 17'' RGB
                              ATX Touch Gold Field 450 w.
                              KB+Mouse Mirosoft
                              Win XP Update June-July 2007

ธรรมดาไม่ oc ก็เล่น FEAR ได้หวิวดี..ยิ่งตอนดึก ๆ ลอง ดู แล้วจะหนาว... แต่ oc เมื่อไหร่เหมือนภูเขาไฟระเบิ้ด..

ระเบิดเยย...ธรรมดาต่อธรรมดา ต่อกร C2D 6300 ได้ซำบายเยยแหละ...แต่ราคานี่สิ..ออมกว่ากันเยอะเยย...อิอิๆๆ

Comment

Working...
                              X