Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครใช้X-FIเข้ามาหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครใช้X-FIเข้ามาหน่อยครับ

เพิ่งได้X-FIมาครับ มีปัญหาว่า มันมีเสียงซ่าออกลำโพงเยอะมากเลยครับ เยอะกว่าตอนใช้sound on
    และตอนใช้Audigy2ZSซะอีก เวลาฟังเพลง เสียงเพลงมันกลบเสียงซ่าเกือบหมด แต่ตอนเปิดลำโพงไว้เฉยๆได้ยินชัดมากครับ ต้องลดวออลลุ่มลงสุด ถึงจะไม่มีเสียง
    ผมใช้ลำโพง Orbit 701 ตอนต่อกับเครื่องเล่นDVDแทบไม่มีเสียงซ่าเลย หรือมันเป็นเรื่องปกติของX-FIครับ
    ลืมบอกไป เสียงซ่าเริ่มเป็นตั้งแต่ตอนที่เครื่องบูทเข้าวินโดว์ครับ ตอนปิดเครื่องไม่เป็น

เสียงซ่ายังกะเสียงซ่าที่ฟังจากลำโพงกะEQบ้านหม้อถูกๆ ยังไงยังงั้น -*-
    Last edited by golfpipo; 7 Aug 2007, 17:20:07.

Mute ช่อง line in กับ microphone รึยังครับ

Comment

Originally posted by sawatdeekrab View Post
      Mute ช่อง line in กับ microphone รึยังครับ
      mute ตรงไหนครับ เพิ่งได้มาครับ กะลังงงๆกะโปรแกรมของมันอยู่ -*-

Comment

ลองmuteแล้วครับ ก็ไม่หายครับ

Comment

@_@ ผมใช้ xtreme gamer อ่ะไม่เห็นเป็นนะ เคยเป็นก็เพราะไม่ได้ mute นี่แหละ

ตรงนี้อ่ะครับ

Comment

อันนี้หาสาเหตุไม่ได้ครับ

ผมไช้ Orbit + 2ZS มีเสียงซ่า

แต่กับ X-fi ไม่มีปัญหาครับ

ซาวด์ทั้งสองปกติดีแน่นอนครับ เพราะไช้ลำโพงตัวอื่นมาเสียบก็โอเคครับ

Orbit มันคงไม่ถูกกับบางตัวน่ะครับ อาจจะเป็นที่ตัววงจรของลำโพงน่ะครับ มันเป็น Anallog

แต่ก็ไม่แน่เสมอไปว่ามันจะซ่ากับตัวไหนของผม 2ZS ของคุณ X-Fi

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=84679

มีคนตอบไห้แล้วครับเอาไปลองดูน่ะ ยังไงก็โพสบอกด้วยครับว่าหายมั้ย

Comment

ของผมก็เคยเป็นคับ X-fi กับOrbit มีเสียงซ่าตลอดเลยเป็นที่ลำโพงคับ พอเปลี่ยนลำโพงก็หายเลย

Comment

อันแรก
                  ตั้ง Gain ใน EQ ไว้กี่ dB คับ?? (ถ้าอยากได้เสียงนุ่มจิงๆ ปิด SVM แล้วบิด Gain ไปที่ -24 คับ)
                  แล้วก้อเปิด 3D รึเปล่า เพราะ X-Fi ยิ่งสังเคราะห์มาก ความนุ่มนวล + รายละเอียดเสียงยิ่งหาย
                  24 bit สังเคราะห์ที่กี่ %
                  Bass เปิดมากไป(ก็ไม่ดี น่วม)
                  Treble ด้วยคับ เปิดมากไป พี้

อันสอง
                  ได้ล้างดอกม่างรึเปล่า?? (เพราะการใช้งานย่อมทำให้เกิดสนามแม่เหล็กค้างอยู่แล้ว)

อันสาม
                  อาจจะเป็นที่สายก้อได้คับ ^^"(แต่โอกาสน้อยหน่ะ)

ปล.ยังไงถ้ามีอาไยเพิ่ม pm มาก็ได้คับ ไม่ก้อ Add เอ็มมะละกังงับป๋ม

Comment

Originally posted by NICKKIEZ View Post
                    อันแรก

ได้ล้างดอกม่างรึเปล่า?? (เพราะการใช้งานย่อมทำให้เกิดสนามแม่เหล็กค้างอยู่แล้ว)
                    ทำยังไงอ่ะครับ อยากรู้

Comment

Originally posted by tanpxd View Post
                      ทำยังไงอ่ะครับ อยากรู้
                      เอาเพลงมาเบิร์นล้างสนามแม่เหล็กครับ
                      แต่ก็ไม่รู้เหมือนกันนะว่าจะมีวิธีอื่นอีกหรือเปล่า

Comment

Originally posted by NICKKIEZ View Post
                        อันแรก
                        ตั้ง Gain ใน EQ ไว้กี่ dB คับ?? (ถ้าอยากได้เสียงนุ่มจิงๆ ปิด SVM แล้วบิด Gain ไปที่ -24 คับ)
                        แล้วก้อเปิด 3D รึเปล่า เพราะ X-Fi ยิ่งสังเคราะห์มาก ความนุ่มนวล + รายละเอียดเสียงยิ่งหาย
                        24 bit สังเคราะห์ที่กี่ %
                        Bass เปิดมากไป(ก็ไม่ดี น่วม)
                        Treble ด้วยคับ เปิดมากไป พี้

อันสอง

อันสาม
                        อาจจะเป็นที่สายก้อได้คับ ^^"(แต่โอกาสน้อยหน่ะ)

ปล.ยังไงถ้ามีอาไยเพิ่ม pm มาก็ได้คับ ไม่ก้อ Add เอ็มมะละกังงับป๋ม
                        เอาทีละอย่างนะครับ หลังจากนั่งเล่นมันอยู่เกือบทั้งคืน
                        EQ ปรับ Flatครับ แต่ยกที่ 0dB
                        ปิด SVM
                        3D ไม่เปิดครับ
                        EAX ก็ปิด
                        24 bit ตั้งที่ 50 %
                        ทุ้ม 50% แหลม 50%

ดอกลำโพง ไม่ได้ล้างครับ เพิ่งซื้อลำโพงมาได้อาทิตย์เดียว (หรือมันยังเบิร์นไม่เต็มที่หว่า)
                        สาย ใช้สายเดิมที่มากะลำโพงครับ ทั้งสายสัญญานและสายลำโพง (ยังไม่มีเวลาเปลี่ยนครับ)

Comment

Originally posted by SunzabiLL View Post
                          http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=84679

มีคนตอบไห้แล้วครับเอาไปลองดูน่ะ ยังไงก็โพสบอกด้วยครับว่าหายมั้ย
                          ขอบคุณมากๆเลยครับ จะลองทำดูครับ ได้ผลยังไง จะมาบอกในกระทู้นี้แหละครับ

Comment

Originally posted by golfpipo View Post
                            เอาทีละอย่างนะครับ หลังจากนั่งเล่นมันอยู่เกือบทั้งคืน
                            EQ ปรับ Flatครับ แต่ยกที่ 0dB
                            ปิด SVM
                            3D ไม่เปิดครับ
                            EAX ก็ปิด
                            24 bit ตั้งที่ 50 %
                            ทุ้ม 50% แหลม 50%

ดอกลำโพง ไม่ได้ล้างครับ เพิ่งซื้อลำโพงมาได้อาทิตย์เดียว (หรือมันยังเบิร์นไม่เต็มที่หว่า)
                            สาย ใช้สายเดิมที่มากะลำโพงครับ ทั้งสายสัญญานและสายลำโพง (ยังไม่มีเวลาเปลี่ยนครับ)
                            -*- Flat แบบไหนหละคับ? แนะนำ EQ กลาง แล้ว -24 ปายแทนคับ 0 dB แข็งเป็นไม้ทุบหูเลย

Comment

-*- Flat แบบไหนหละคับ? แนะนำ EQ กลาง แล้ว -24 ปายแทนคับ 0 dB แข็งเป็นไม้ทุบหูเลย
                              ก็ปรับEQทุกความถี่ที่0dBหมดครับ (คืออยู่ตรงกลางหมด) -24เสียงค่อยจนแทบไม่ได้ยินเลยครับ ต้องเร่งวอลลุ่มเยอะ ต่ำกว่า-12ฟังไม่ได้ครับ สงสัยหูคนละแนวกันครับ ^^

ปล. ปรับอย่างท่านว่าเสียงซ่าก็ยังอยู่ครับ สงสัยต้องต่อสายดินแล้วครับ ยังไงก็ขอบคุณนะครับ ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว ^^
                              Last edited by golfpipo; 5 Aug 2007, 20:44:19.

Comment

Working...
                              X