overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 42

Thread: ขอความเชื่อหน่อยคับ

OverclockZone Member

Talking ขอความเชื่อหน่อยคับ

ผมทำงานด้าน Design ใช้แต่ Autocad,Sketch up ตอนนี้ Com ผมเก่ามาก ผมลองถาม IT ที่บริษัทเอา Spec ที่เลือกไว้ให้เขาดูของ AMD4200 เขาบอกว่ามันร้อน ไม่เสถียร หรือเขาไช้แต่ INTEL เขาบอกว่าปัญหาเยอะ เลยขอความเชื่อหน่อยคับ ผมชอบ AMD ใจมันรัก CPU ถูก ไ้ด้เอาไปอัดการ์จอกันแรม มีงบชื้อ CPU 20,000 คับ Thank you

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

ถ้าจะบอกว่า Intel ดีกว่าอย่างโน้น เร็วกว่าอย่างนี้ ผมไม่ว่า
    แต่ถ้ามาบอกว่า AMD ร้อน ไม่เสถียร ผมขอเถียงหัวชนฝาเลยล่ะครับ

ถ้าคำพูดของเขาคนนั้นที่ว่า ว่า AMD ไม่ดีอย่างนั้น ไม่ดีอย่างนี้ เป็นความจริง

ถ้าผมไม่โง่ ก็คงบ้าไปแล้วล่ะครับ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

AMD ตัวใหม่มาAM2 ไม่ร้อน ครับ ซิ้งค์+พัดลมในกล่องเดิมๆ ยังลากOCกันเป็นว่าเล่นครับ นอกจากเย็นมากแล้ว ยัง"เงียบ" ด้วย
    ต้องบอกเลยว่า ตอนนี้ต้องเปลี่ยนทัศนะคติใหม่ กับ AMD ขนาด 65nm และ 90nm

ส่วนเองความเร็ว นาทีนี้ ต้อง intel!
    ส่วนความคุ้มค่า ต้อง AMD รู้สึกว่าราคาที่ถูกกว่า จะได้ดีกว่าครับ
    มันขึ้นกะงบ และก็ขึ้นกับการใช้งานด้วย

555 งบเท่าตอนผมซื้อเลยครับ 2หมื่น ผมซื้อมาเล่นเกมส์
    แต่เครื่องผม ซื้อ บอร์ด-ซีพียู-แรม-การ์ดจอ-เพาเวอร์

OverclockZone Member enemy222's Avatar

ร้อนแล้วไง? ต้องถามแบบนี้
    ก็ร้อนแล้วยังทำงานได้ดีอยู่ เสถียรภาพก็ดี
    ผมก็ใช้ AMD อยู่เนื่องจากว่ามันไม่แพงบ้าเลือดนั่นเอง
    อย่าไปสนใจคำโฆษณามากครับแค่ CPU อย่างเดียวไม่ใช่คำตอบว่าคอมเครื่องนั้นดีอะไรได้ มันต้องดีทั้งเครื่้อง ทำงานเข้ากันได้ทั้งระบบมากกว่า

OverclockZone Member Darin's Avatar
    สามชุก สุพรรณบุรี

เปลี่ยความคิดเลยค่ะ เอเอ็มดีเขาพัฒนาไปถึงใหนแล้ว ความคิดของคนคนนั้นยังย่ำอยู่กับที่อยู่เลยค่ะ นอกจากจะเปลี่ยนซีพียูแล้วให้เขาเปลี่ยนความคิดด้วยค่ะ เดี๋ยวจะกลายเป็นไดโนเสาร์เต่าล้านปี ระวังนะคะใช้อินเทลจะต้องขายตัวซื้อซีพียู :-)

OverclockZone Member Khow's Avatar

คนที่ไปถามน่าจะใช้แต่อินเทลละมั้งครับยึดติดค่ายมากไป

OverclockZone Member YuE's Avatar

ของผม x2 3600+ สุดๆยังไม่ถึง 54องศาเลย ถ้าเปิดฟังเพลงอุณหภูมิอยู่แค่ 36องศาเอง(ไม่ติดแอร์) เห็นของบ้างคนยังไม่ถึง30เลยด้วยซ้ำ

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

การันตี ให้อีกเสียงนึงครับ

AMD SOCKET AM2 เย็นจิงๆครับ

หรือในเมื่อก่อน ที่ว่าร้อนๆ ก็ยังแรงกว่า Intel ซะอีก ลองให้ Intel ร้อนเท่ากันดูสิ แฮงค์กระจายครับ

ถ้าจะตัดสินใจเลือกซื้อ ความร้อนไม่ใช่ปัญหาอยู่แล้ว เพราะ ฮีตซิงค์ ที่ระบายความร้อนได้ดีกว่าทีเค้าแถมมาก็เยอะแยะ

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

ถ้าร้อนก็ ต้องย้อนไปสมัยนกไฟแล้วครับ สมัยนี้ เอเอ็มดีบางรุ่นเย็นกว่าอินเทลเสียอีก

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

คนขายบ้านนอกมากมาย
    สงสัยไปทำตลายอยู่แถวๆหลังเขามา

OverclockZone Member Naruse's Avatar

p4 เพื่อนผมเสียงดังยังกะโรงสีแน่ะ เครื่องผมเงียบกว่าขนาดพัดลม6ตัวนะเนี่ย

เคยคิดว่า AMD ร้อนครับ ตอนนั้นใช้ Intel P4 (630) อยู่
    แต่ตอนนี้ใช้ x2 3600 (65 nm) กับ x2 4600 (90nm) แล้ว
    ยืนยัน นอนยัน ครับ AMD เย็นกว่าแน่นอน....ฟันธง

ขอขอบคุณทุกคำตอบคับ ตอนนี้ผมมีความเชื่อแล้ว AMD ถูกต้องนะคราบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

OverclockZone Member Drunk's Avatar

ร้านคอมที่นครสวรรค์ทุกร้านที่เป็นตัวแทนของ Intel ผมลองไปถามเขา ว่า ไม่มี AMD หรือครับ

เขาบอกมาทันที่เลยครับ ว่า AMD ไม่มีใครเขาเล่นแล้วมันร้อน ปัญหาเยอะ

แล้วก็มีช่างซ่อมคอมพิวเตอร์ เพิ่มเรียนจบ ผมถามว่า AMD เป็นอย่างไรบ้าง เขาบอกกว่า กล้าเล่นได้ไง AMD มันร้อน ไม่มีใครเขาเล่นแล้ว เขาก็บอกกว่า AMD ไม่เคยใช้หรอก แต่เขาบอกมาว่าไม่ดี

ซะงั้น

มันเป็นความปลูกฝังความเชื่อให้กับคนที่ไม่รู้อะไรเลย ไปในทางที่ผิด แต่คนนครสวรรค์ ก็ไม่ค่อยรู้จัก AMD แล้วก็ไม่ค่อยมีใครใช้ เพราะว่า ร้านตัวแทนจำหน่าย Intel ในนครสวรรค์ มันใส่ไฟซะงั้น

แค่เล่าสู่กันฟังนะ ว่ามันเป็นแบบนี้

แต่อย่างไงผมก็เลือกซื้อแต่ AMD ใช้
    ว่าไปเขาให้ Intel Notebook เก่าๆ มาเครื่องนึง PII 266 เลยลง Windows XP ซะเลย อิอิอิ แรมแค่ 96 M เอง

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

เล่นมาแล้วทั้ง2ค่าย ในเวลานี้ คุ้มค่าเงินที่สุดต้องAMDครับ ส่วนที่ว่าร้อน ผมขอบอกเลยว่าไม่จริงๆๆๆๆๆๆๆ ยิ่งทำกราฟฟิคแล้วผมว่าAMDดีกว่าอ่ะ(อันนี้ความเป็นส่วนตัว) แล้าเอาเงินที่เหลือไปเพิ่มแรมกะVGAดีกว่าครับ

p4 รุ่นก่อนๆ ยังร้อนก่าอีก

OverclockZone Member -:•:-KeeroV-:•:-'s Avatar
    Phuket Island Work@Patong Beach

ผมว่า เค้าน่าจะได้ยินมาว่า AMD เปงไง แต่ไม่เคยใช้จริง เลยไม่มีประสบการณ์ ไม่ลองไม่รู้ว่างั้นอ่ะ ของผมเดิมๆ เปิด 24 ช.ม ห้องธรรมดาไม่ได้ติดแอร์ อุณภูมิสูงสุด 38 องศา

OverclockZone Member klinsmal's Avatar

เห้อ amd คงต้อง เปลี่ยนตำแหน่ง ตราสินค้า แล้วก้ ตัวโปรดักของตัวเองใหม่ ต้องโฆษณามากขึ้นว่ามัน ไม่ร้อนแล้ว แล้วก็ เอา amd มาเจาะตลาด เป็น smart cpu ของวัยรุ่น (เพราะวัยรุ่น เล่นแต่ internet เกมส์ ออนไลน์) เอาให้แบบ นึกถึงเกมส์ คิดถึง amd เลย แล้วก็ ไหนๆ ก็มาทางด้านนี้แล้ว ขายการ์ดจอ ati พ่วงไปด้วย เจาะกลุ่มวัยรุ่น เล่นเกม เน้นไป ทางด้าน ดูหนัง ถนัดเขาอยู่แล้ว ถ้า amd หันมามองกำลังซือของวัยรุ่น พี่อ้อนพ่อแม่ ประกอบคอมเพื่อนเล่นเกม แล้ว ผมว่า cpu amd ขายได้เป็นเข่งๆ แล้วไอ้เรื่อง ร้อน เนี่ย เห็นทีต้องตั้งเวที ที่สนามหลวงแล้วก็ เอา cpu amd มา test ออกทีวี ทุกช่อง เลยดีมะ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

คนที่มาบอกว่า AMD ร้อนยังงั้น ปัญหาเยอะอย่างนี้ น่ะ น่าจะลองมองย้อนไปดูตอนที่ตัวเองกำลังเล่น P4 อยู่ แล้วมาเทียบกับ Athlon 64 ดูสิ

แล้วจะรู้ว่าอะไรเย็นกว่า เร็วกว่า ประหยัดไฟกว่า

ยิ่ง Pentium D นี่เลิกพูดเหอะ จบข่าวเลย ร้อนประมาณ Tunderbird เห็นจะได้เลยมั๊งเนี่ย ความแรงก็งั้นๆ แหละ

ผมถึงใช้ Pentium D โหลดบิตกับไรท์แผ่นก็เท่านั้นเอง เปิดทิ้งไว้เลย 24 ชม. ไม่เคยปิด
    Pentium D ร้อนแล้วไงเหรอ เปิดไว้ตลอดมันก็ยังไม่มีแฮงค์เลยเนี่ย ความร้อนก็คงไม่ใช่สาระสำคัญแล้วล่ะมั๊งครับ ร้อนแต่ทำงานได้เรื่อยๆ ก็พอใจแล้วล่ะ แต่เวลาเข้าไปใช้ หรืออยู่ใกล้ๆ ก็หนวกหูหน่อยก็เท่านั้นเองแหละ ครับ

เนี่ย ณ เวลานี้ ที่ผมกำลังนั่งโพสข้อความนี้ผมยังหนวกหูเลย

AMD Athlon X2 3600+ นี่แหละครับ เย็นจริงๆ แรงของจริง ผมใช้มันเล่นเกมส์ กับทำ 3Ds Max อยู่น่ะครับ ขนาดการืดจอ Onboard น่ะเนี่ย ยังลื่นอยู่เลยล่ะครับ สบายอุรา ไม่หนวกหูดี ทั้งเคสมีพัดลม 4 ตัวนะ

งานนี้ผมขอฟันธงเลยนะครับว่า AMD ทำ CPU มาได้เทพกว่า เห็นๆ ครับ (ไม่นับ C2D นะ) เพราะเป็นของดี แรงดี เย็นดี เงียบดี เสถียรดี แถมราคาถูกดี ต้อง AMD ครับ

ต่อให้มี P4 กับ Barton ผมก็จะเลือก Barton ครับ

OverclockZone Member นายบุ๊ง's Avatar

ร้านคอมที่นครสวรรค์ทุกร้านที่เป็นตัวแทนของ Intel ผมลองไปถามเขา ว่า ไม่มี AMD หรือครับ

เขาบอกมาทันที่เลยครับ ว่า AMD ไม่มีใครเขาเล่นแล้วมันร้อน ปัญหาเยอะ

แล้วก็มีช่างซ่อมคอมพิวเตอร์ เพิ่มเรียนจบ ผมถามว่า AMD เป็นอย่างไรบ้าง เขาบอกกว่า กล้าเล่นได้ไง AMD มันร้อน ไม่มีใครเขาเล่นแล้ว เขาก็บอกกว่า AMD ไม่เคยใช้หรอก แต่เขาบอกมาว่าไม่ดี

ซะงั้น

มันเป็นความปลูกฝังความเชื่อให้กับคนที่ไม่รู้อะไรเลย ไปในทางที่ผิด แต่คนนครสวรรค์ ก็ไม่ค่อยรู้จัก AMD แล้วก็ไม่ค่อยมีใครใช้ เพราะว่า ร้านตัวแทนจำหน่าย Intel ในนครสวรรค์ มันใส่ไฟซะงั้น

แค่เล่าสู่กันฟังนะ ว่ามันเป็นแบบนี้

แต่อย่างไงผมก็เลือกซื้อแต่ AMD ใช้
    ว่าไปเขาให้ Intel Notebook เก่าๆ มาเครื่องนึง PII 266 เลยลง Windows XP ซะเลย อิอิอิ แรมแค่ 96 M เอง
    จริงคับ นครปฐมก็เป็นแบบนี้เช่นกัน
    แล้วคนก็รู้จัก AMD น้อยมากกกกกกกกกกกกกก
    แบบว่าถ้าไม่ใช่ขาคอมจริง รับรองไม่รุ็จัก

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks