Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วย ด่วนๆ เครื่องที่ร้านมีปัญหาคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วย ด่วนๆ เครื่องที่ร้านมีปัญหาคับ

คือว่ามันมีเครื่องที่มันปัญหาอยู่ 4 เครื่องด้วยกัน ร้านมีทั้งหมด 10 เครื่องอาการของเครื่องก็คือเวลาเล่น เกม พวก GE,ลินเนจ พร้อมกัน เล่นไปสักแปปเครื่องมันก็จะรีสตาส์เอง เป็น แค่ 4 เครื่อง เครื่องอื่นๆไม่เป็น เกมอื่นพวก SF ปังย่า ออดิชั่น ไม่มีปัญหาเล่นได้ปรก ติไปถามช่างก็บอกว่าเป็นที่เน็ตเวอรค์ IP มันซ่ำกัน ลงวินโดว์ใหม่หมดแล้วก็ยังเป็น เช็กความร้อนก็ปรกติคับ ทั้ง CPU และ VGA PSU ก็ลองเปลี่ยน เป็น delux 450 W ก็ยังเป็น(ตอนแรกนึิกว่าเป็นที่ PSU พอเปลี่ยน ก็ยังเป็นอยู่)
    ใครพอทราบบ้างคับวามันเป็นที่อะไร ช่วยหน่อยนะคับ แล้วเช็ก IP เครื่องยังไงคับ มีวิธีเปลี่ยนไหม คับ

ลองฟิก IP เองเลยครับงั้น
    ตามรูป

Comment

ip ซ้ำ แล้วเครื่อง restart.....

เพิ่งเคยได้ยินนี่แหละครับ

Comment

ผมว่าอาการที่ว่านี้นะครับ เกมพวกGE ค่อนข้างที่จะใช้ทรัพยากรมาก น่าจะอยุ่ที่แรมมั้งครับ อาการรีสตาสนั้นน่าจะมาจากแรมครับ แต่เครื่องที่เกิดปัญหาเล่นพวก pangya ก็ไม่รีช่ายมะครับ ไม่ก็ เมนบอทอะครับ ลองสลับกับเครื่องที่ไม่เป็นก่อนแล้วกันนะครับ อาการรี อาจจะเกิดปัญหาคอขวดก็ได้นะครับ

Comment

ถ้าเป็น 10 เครื่องที่เสป๊กเดียวกันหมดก็ลอง ghost hdd เอามาใส่เครื่องที่เหลือ หรือลองถอด hdd จากเครื่องที่ใช้ได้มาใส่เครื่องที่มีปัญหา ถ้าใช้แล้วยังพบปัญหาอยู่จะได้ตัดประเด็นเรื่อง software กะ driver ออกไป

แล้วก็มาลองถอดทดสอบ hardware ดู ลองสลับกับเครื่องที่ใช้ได้ แล้วก็จะพบต้นเหตุของปัญหา

Comment

Working...
          X