Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอทราบหลักการเลือกซื้อจอ LCD ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอทราบหลักการเลือกซื้อจอ LCD ครับ

คือว่าผมกำลังมองหาจอ LCD ครับ และยืนพื้นที่ว่า ต้องเป็น Wide Screen 17 - 20 นิ้ว ครับ

นอกจากจะเลือกตามที่เราชอบแล้ว ค่าต่างๆที่จอแสดงเช่น ค่าContrast นี้มันดูยังไงครับ

ยิ่งมากยิ่งดีหรือว่าน้อยดีครับ แล้ววิํธีเลือกซื้อเลือกยังไง ถ้าใครมีความคิดเห็นว่า

รุ่นไหนยี่ห้อไหนดี ก็ช่วยเสนอมาทีนะครับ ผมจะได้มีตัวเลือกในการตัวสินใจซื้อครับ

ขอบคุณครับ

ขอพูดในแบบส่วนตัว ไม่อิงอะไรใดๆๆเลยนะครับ

ถ้าจะเล่น WIDE ขอให้เล่นที่ 19 ขึ้นไป มันกำลังดี 17 แคบครับ ไม่น่าเล่นเลย

ในระดับราคาเดียวกัน
    ส่วนประกอบ เช่น ค่าคอนทราส ไบรเนส RESpon มันเป็นส่วนประกอบเล็กๆอะครับ ทุกยี่ห้อตอนนี้ มันแทบจะไม่ต่างกันเลย มันต้องไปดูด้วยตาครับ ว่าท่านชอบตัวไหน ชอบรูปแบบสีของยี่ห้อไหน

ส่วนต่างระหว่างยี่ห้อที่ผมเห็น คือ สีที่มันแสดง บางตัวเจิดจ้า บางตัวมืดมน บางตัวออกแนวนุ่มๆๆ
    แล้วก็ปัญหาในสายผลิตของรุ่นนั้นๆ และสุดท้ายการรับประกัน DOT

แค่นี้จริงๆครับสำหรับจอ LCD ในราคาปกติ

ปล . จอ LCD ระดับ 20 ขึ้นไป ท่านต้องดูกับ DVD หรือ AVI อย่างต่ำนะครับ
    ถ้าดู VCD สุดบรรยายครับ

ภาพและเสียงเป็นอะไรที่พูดยาก ตาและหูของคนความสามารถในการรับรู้ไม่เท่ากัน

http://www.thaidvd.net/forum/upload/...&f=24&t=151769

Comment

ขอบคุณครับผม แล้วมีใครแนะำนำ รุ่้น หรือ ยี่ห้อ ไหนก็ โำพสบอกทีนะครับ จะได้มีอีกหลายตัวเลือก
      Last edited by sak_zeal; 5 Aug 2007, 15:42:53.

Comment

SAMSUNG SyncMaster 940BW 19W ที่ใช้อยู่ไม่มีปัญหาในการเล่นเกมส์และดูหนัง

สีสันไม่เจิดจ้าจนเกินจริง แต่สุดท้ายก็อยู่ที่ความชอบของแต่ละคนครับ

Comment

ผมดูแค่ ชอบภาพที่สุดก็ซื้อเลยครับ

Comment

ขอบคุณครับ เป็นการแนะนำที่ช่วยผมได้เยอะครับ ขอบคุณครับ

Comment

วันนี้ผมก็ไปเดินดูมาครับ เลงไว้ 2 ตัว samsung 940bw กับ LG-L194WT เป็น wide 19" ทั้งคู่

ผมก็ไปที่ร้านดูว่าจอไหนสีออกยังไง สดขนาดไหน

เท่าที่ดูมา LG มันสดแสบซี๊ด กว่า samsung samsung มันออกสีนุ่มๆ แล้วผมก็เลือก samsung ครับ LG มะนออกจาสีสดมากไปหน่อย

Comment

Originally posted by I3ongI3aw View Post
                วันนี้ผมก็ไปเดินดูมาครับ เลงไว้ 2 ตัว samsung 940bw กับ LG-L194WT เป็น wide 19" ทั้งคู่

ผมก็ไปที่ร้านดูว่าจอไหนสีออกยังไง สดขนาดไหน

เท่าที่ดูมา LG มันสดแสบซี๊ด กว่า samsung samsung มันออกสีนุ่มๆ แล้วผมก็เลือก samsung ครับ LG มะนออกจาสีสดมากไปหน่อย
                นั้นแหละ ซื้อในสิ่งที่ชอบ สเปคมันแค่ตัวเลข

Comment

ผมมี สเปก มาถามความคิดเห็นคับ จอรุ่นนี้เป็นไง

คิดว่ารับกับ

ราคาไม่ค่อยสูงนัก samsung-203b

http://www.9final.com/computer/samsu...03-p-4875.html

แล้วก็ตัวนี้ครับ ลองเสนอความคิดว่าหน่อยครับ ว่ารับความต้องการที่ ดูหนัง เล่นเกมส์ แบบ Hard core ได้

หรือไม่ครับ

http://www.9final.com/computer/samsu...ms-p-5052.html
                  Last edited by sak_zeal; 7 Aug 2007, 00:37:12.

Comment

ลองดูพวกจอคล้ายๆกระจกสิครับ
                    ดูหนังสบายตาสีสวยสดกว่าจอด้านด้วย
                    พวกsonyอะงับแพงนิดนึง

Comment

ผมใช้ LG-L194WT ภาพก็โอเคนะครับ ตอนนี้ราคาlcd กำลังขึ้นนะครับ จากตอนนั้นที่ผมซื้อมาประมาน 6500 ตอนนี้ไปดูขึ้นไป 8000 กว่าๆ แล้ว - -

Comment

จอ ไวด์ นี่ความละเอียดมัน เป็นตัวเลขยังไงครับ คือผมไม่เคยใช้ ไว้เป็นข้อมูลกะลังเก็บตังค์ซื้ออยู่

อย่างจอ lcd ปกติ ความละเอียด ที่มีให้เลือก ตัวที่ผมใช้อยู่ 800x600 ,1024x768 แล้วก็มาเรื่อยๆจนปรับสูงสุดที่ 1280x1024

เลยรบกวนถามหน่อยว่า จอไวด์ นี่ความละเอียดมันเป็นเลขยังไง และตอนนี้ความละเอียดสูงสุดเท่าไร ควรเลือกที่ความละเอียดยังไง

ขอบคุณมากนะครับ

Comment

ลองเอาไปอ่านดูครับ เครคิส จากคุณ BOYWA ครับ

http://www.thaidvd.net/forum/upload/...&f=24&t=151769
                          Last edited by sak_zeal; 7 Aug 2007, 23:01:29.

Comment

Working...
                          X