Announcement

Collapse
No announcement yet.

อ่าน Review มา 3 ตัวนิยมปรึกษาเซียนและผู้สนใจ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อ่าน Review มา 3 ตัวนิยมปรึกษาเซียนและผู้สนใจ

ผมได้อ่านการทดสอบทั้ง 3 ตัว แล้วค่อยๆ ทำความเข้าใจ ที่Review CPU Cooler ทั้ง 3 ตัวนี้มาแล้วนำมาเปรียบเทียบกันดู อยากได้ความเห็นของพี่ๆเซียนๆ ที่เคยใช้มา แล้วช่วยลงความคิดเห็นหน่อยนะคับ ว่าควรน่าจะเล่นตัวไหน

จากการทดสอบรายละเอียดทั้งหมดดังนี้

Scythe Infinity อุณหภูมิทำการทดสอบ 32.6 องศา
    - ขนาด 125X116X160 mm หนัก 960g(ไม่รวมพัดลม) 10 ท่อ พัดลมขนาด 12 cm พัดลมเปลี่ยนได้ รองรับทุกแพลตฟอร์มในปัจจุบัน(+AM2) ไม่ทราบราคา
    Scythe Ninja อุณหภูมิทำการทดสอบ 31.3 องศา
    - ขนาด 110X110X150 mm หนัก 640g(ไม่รวมพัดลม) 12 ท่อ พัดลมขนาด 12 cm พัดลมเปลี่ยนได้ รองรับทุกแพลตฟอร์มในปัจจุบัน(noAM2) *แต่รุ่น B รองรับAM2 นะคับ ประมาณ 2200 บาท
    Hyper6+ อุณหภูมิทำการทดสอบ 30.0 องศา ประมาณ
    -ขนาด 88X88X32 mm หนัก 795.3g(ไม่รวมพัดลม) 6 ท่อ พัดลมขนาด 10 cmพัดลมเปลี่ยนไม่ได้ รองรับทุกแพลตฟอร์มในปัจจุบัน(noAM2) ราคา 1750 บาท

--ทำการทดสอบ--
    1. 3.0GHz
    -- Infinity Original 43.2 องศา Infinity+Tt Fan 41.4 องศา
    -- Ninja Original 41.0 องศา Ninja+Tt Fan 37.5 องศา
    -- Hyper6+ 39.5 องศา
    2. 3.0GHz Full Load
    -- Infinity Original 55.0 องศา Infinity+Tt Fan 50.5 องศา
    -- Ninja Original 55.5องศา Ninja+Tt Fan 50.0 องศา
    -- Hyper6+ 50 องศา
    3. 4.0GHz
    -- Infinity Original 47.1 องศา Infinity+Tt Fan 44.9 องศา
    -- Ninja Original 43.0 องศา Ninja+Tt Fan 40 องศา
    -- Hyper6+ 42 องศา
    4. 4.0GHz Full Load
    -- Infinity Original 64.5 องศา Infinity+Tt Fan 58.3 องศา
    -- Ninja Original 61.5 องศา Ninja+Tt Fan 56.5 องศา
    -- Hyper6+ 56.5 องศา

Original คือ พัดลมที่แถมมากับตัวมันเลยนะคับ รอบ 1300 rpm
    Tt Fan คือ พัดลม ของ Thermaltek ที่ รอบ 2000 rpm นะคับ
    หากพี่ๆ คนไหนมีข้อมูลเพิ่มเติมที่ทราบมาหรือจากการที่ได้ใช้มา ช่วยลงเพิ่มไว้ด้วยนะคับ
    เพราะกำลังตัดสินใจซื้อ น่าจะเป็นประโยชน์กับคนที่กำลังมองๆ อยู่เหมือนกันนะคับ
    ** อ้างอิงจากการทดสอบของ www.overclockzone.com
    หากข้อมูลด้านบนผิดจากที่ทำการทดสอบยังไงช่วยลงแก้ไขด้วยนะคับ
    อีกอย่างผม จะเอาใส่ในเคสนะคับ ไม่ได้เปลือยเคสวางตั้ง แต่เท่าที่อ่านมาเห็นว่า การวางตั้งจะทำให้ได้ประสิทธิภาพสูงสุด อันนี้ ช่วยอธิบายหน่อยนะคับ

ยาวไปป่าวเนี่ย ที่ทำมา ^ ^

Comment

hyper6 ตัดทิ้งไปเลยคับ เทียบกันไม่ติด แต่ซิ้งที่เหลือีก 2 ตัวขอบอกว่าสูงมากๆ และนินจาข้อเสียที่สำคัญก็คือยึดยากคับผม แนะนำอีกตัวคับ Thermalright ULTRA - 120
      ผมว่ายึดง่ายกว่า ทั้งนี้ ซิ้งทั้งหมดต้องเปลี่ยนพัดลมอย่างต่ำที่ใช้ 2000 รอบ <RPM> เท่านั้นนะคับ
      ไอ้ 1200 - 1500 นี่คิดว่าเย็นไม่เต็มประสิทธิภาพอะคับ แล้วท่านจะรู้ว่าไออุ่นเป็นยังไง

ปล.เคยใช้นินจาคับ แต่ปัจจุบันซิ้งเดิมๆ โมเคสไม่เสร็จซะที -*-

Comment

Originally posted by konicabook View Post
        Original คือ พัดลมที่แถมมากับตัวมันเลยนะคับ รอบ 1300 rpm
        Tt Fan คือ พัดลม ของ Thermaltek ที่ รอบ 2000 rpm นะคับ

** อ้างอิงจากการทดสอบของ www.overclockzone.com
        พัดลม Tt ที่เราใช้ไม่ได้เป็นตัว 2000rpm ตามที่เข้าใจนะครับ แต่เป็นตัว 2700-2800 rpm ที่ไม่มีจำหน่ายในบ้านเรานะครับ ที่ไม่มีขายก็คงน่าจะเรื่องราคา เพราะตกตัวละเกือบ 1000 เลยหละ ตัวนี้มันจะมีชุดปรับรอบมาให้ด้วย

อ้างอิง Tt.com

ปล. ถ้าให้ผมเลือก ผมเลือก Scythe Infinity ครับ เย็นดี ราคา 2400บาท www.thaiheatsink.com
        Last edited by ZoLKoRn; 21 Oct 2006, 04:14:47.

Comment

ขอบคุณพี่ซอล ที่มาแก้ให้คับ

Comment

เอ่อ พี่ซอลคับ infinity มันเบากว่า ninja เหรอ คับ

Comment

Originally posted by konicabook View Post
              เอ่อ พี่ซอลคับ infinity มันเบากว่า ninja เหรอ คับ
              โทษทีๆ จำสับสน Infinity หนักว่า Ninja ครับ ที่พิมพ์มาด้านบนนั้น ถูกแล้วครับเรื่อง นน.

Comment

ตกลง Infinity ดีกว่า Ninja ใช่มั้ยคับ แต่ไมไ่ด้แ้งนะ ผมดู จากการทดสอบเหมือน Ninja จะดีกว่ารึป่่าว คับ เพราะเห็นว่า อุณห๓ูมิจะน้อยกว่า Infinity น่ะคับ

Comment

ตกลง Infinity ดีกว่า Ninja ใช่มั้ยคับ แต่ไมไ่ด้แ้งนะ ผมดู จากการทดสอบเหมือน Ninja จะดีกว่ารึป่่าว คับ เพราะเห็นว่า อุณห๓ูมิจะน้อยกว่า Infinity น่ะคับ
                  มันบอกยากนะครับ เพราะการทดสอบมันคนละวัน คนละเวลากัน หรืองัยถ้าไม่รีบมาก รอการทดสอบ Group test ก็ได้นะ เดี๋ยวจะมีการทดสอบออกมาครับ

Comment

ขอบคุณคับ พอดีจะซื้อ แต่ก็คิดมากน่ะคับ เพราะอยากให้คุ้มกับเงินที่สูญเสียไป หรือคิดมากไปรึป่าวก็ไม่รู้ ยังไง รอดู Group test อีกที ประกอบการพิจารณา

Comment

เพิ่ม Tr-ultra120 ไว้เป็นอีก 1 ตัวเลือกสิครับ

Comment

smart case fan led เกือบ1000 ที่ไหนกันครับ เมื่อกลางๆ ปีjediยังเอาเข้ามาขายอยู่เลย ผมก้อไปยกมา2ตัว ตัวละ550 เองครับ

Comment

ผมเชียร์ Hyper6+ -*-

Comment

Originally posted by legendofsud View Post
                            smart case fan led เกือบ1000 ที่ไหนกันครับ เมื่อกลางๆ ปีjediยังเอาเข้ามาขายอยู่เลย ผมก้อไปยกมา2ตัว ตัวละ550 เองครับ
                            ตัวนี้เลยหรือครับ ตัวที่มีชุดปรับรอบ 550 เองหรอ ยังมีอีกมั๊ยครับ เคยถามๆเพื่อนมา เห็นบอกว่าต่างประเทศขายอยู่ 600-700 เลยคิดว่าถ้าเข้ามาไทยน่าจะซัก 800 ได้

Comment

เดี๋ยวพี่ซอล ต้องไปซื้อมาแน่ๆ

Comment

Working...
                              X