Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าเรื่อง power suppy หน่อยครัย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าเรื่อง power suppy หน่อยครัย

คือผมจะซื้อ power suppy ใหม่ครับอยากถ้ามว่า ระหว่าง asus 450w กับ coolermaster 450wหรือ Enhance 400 w ดีครับ อันใหนมันดีกว่าครับ ผมใช้ e6600 /hd 80*2/dvd*2/ ram g-skill 1*2g/vga inno 8600gt/mb abit ab9pro/แล้วก็พัดลมอีก 3ตัวอะครับ พอจะไหวไหมครับ ถ้าไม่ไหวแนะนำหน่อยนะครับ
    Last edited by phopradit; 5 Aug 2007, 09:37:00.

coolermaster 450w

Comment

งบเท่าไหร่ละครับเพราะจริงๆแล้ว asus กับ coolermaster ไม่มี KnowHow ในการทำพวก PSU มาก่อน น่าจะเล่นพวก Enermax หรือ Enhance ลองดูผลทดสอบเทียบของเวป http://gamenpc.net/hardware/review/p...undup01/1.html เป็นเวปที่ยังไม่เสร็จแต่มีบทความน่าสนใจดี หรือไม่ก็เวปนอกพวก www.guru3d.com, www.anandtech.com

Comment

Originally posted by ผ่านมาดู View Post
        งบเท่าไหร่ละครับเพราะจริงๆแล้ว asus กับ coolermaster ไม่มี KnowHow ในการทำพวก PSU มาก่อน น่าจะเล่นพวก Enermax หรือ Enhance ลองดูผลทดสอบเทียบของเวป http://gamenpc.net/hardware/review/p...undup01/1.html เป็นเวปที่ยังไม่เสร็จแต่มีบทความน่าสนใจดี หรือไม่ก็เวปนอกพวก www.guru3d.com, www.anandtech.com
        ผมมีงบอยู่ 2500 บาทเองครับ แนะนำหน่อยนะครับ แล้วถ้าเป็นตัว Enhance 400 w จะใช้ได้ไหมครับ กับอุปกรณืที่ใช้อยู่นะครับ
        Last edited by phopradit; 5 Aug 2007, 09:35:23.

Comment

ไปกันใหญ่แล้ว ท่านที่ไม่ LOGIN เข้ามาเนี่ย จขกท. เขาถามระหว่าง Asus VS. Coolermaster ท่านไป Enermax - Enhance ... ผมเองก็เล็ง Enhance อยู่เหมือนกัน แต่ถ้าทุกกระทู้ PSU ชูแต่ Enermax ชีวิตก็ไม่มีสีสรรสิครับ อิอิอิ

ทั้ง 2 ตัวเป็นไฟ 2 Phases ทั้งคู่ ... กำลังไฟ 75% Up ทั้งคู่ ... มี LED ในตัวทั้งคู่ ... แต่ Cooler Master มี Wattage Meter มาให้ดูเล่น และถ้าให้เลือก ผมเลือก Cooler Master อะครับ

ส่วน Enermax ถ้าไม่ยึดติดกับยี่ห้อก็ไม่ต้องเล่นก็ได้ เพราะ Enermax FMA 460 W. (Dual Fans) เป็นไฟ Phase เดียว ราคาก็แพงกว่า 2 ตัวบนนะครับ แต่อาจจะขายต่อได้ง่ายกว่าหน่อย เพราะผู้บริโภคที่ยึดติดยี่ห้อมีเยอะมาก
          Last edited by mercadix; 5 Aug 2007, 09:44:40.

sigpic

Comment

ถ้างบ 2500 ลองดู Enermax EG465P-VE ราคา 2550 บาทที่ JEDI หรือ Enhance ATX-0140G ราคา 1850 ที่ Saveway เพราะทั้งสองตัวใช้ 8800GTS ยังพอเลย จากเวปhttp://gamenpc.net/hardware/review/p...undup01/1.html เพราะ 2 ยี่ห้อนี้เป็นคู่แข่งกัน ในต่างประเทศดังมาก แต่ดู Enhance จะราคาถูกกว่าและกินไฟน้อยกว่า ตังที่เหลือน่าจะเอาไปกินขนมดีกว่า ถ้าไม่แน่ใจก็เอาเคสไปลองที่ร้านเลย ลองตัดสินใจดูครับ

Comment

2500฿ Enermax 460W

Comment

ขอบคุรทุกท่านที่ให้ความช่วยเหลือครับ

Comment

dun

Comment

Originally posted by phopradit View Post
                    dun
                    จะดันไปทำไม จ๊ะ
                    400 วัต ก็พอๆ ละ
                    แต่สำหรับงบ 2500฿ แนะนำ Enermax 460W ประกันยาววววววว
                    การ์ดจอกินไฟน้อย นะ (ดูที่การ์ดจอเป็นหลัก 8800GTS ยังเอาอยู่ได้สบายๆ)

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                      จะดันไปทำไม จ๊ะ
                      400 วัต ก็พอๆ ละ
                      แต่สำหรับงบ 2500฿ แนะนำ Enermax 460W ประกันยาววววววว
                      การ์ดจอกินไฟน้อย นะ (ดูที่การ์ดจอเป็นหลัก 8800GTS ยังเอาอยู่ได้สบายๆ)
                      ครับ ตัดสินใจได้แล้วครับ คงเป็น 400w คงพอเดี๋ยวไปจัดเลยวันนี้ตอนบ่าย

Comment

Originally posted by phopradit View Post
                        ครับ ตัดสินใจได้แล้วครับ คงเป็น 400w คงพอเดี๋ยวไปจัดเลยวันนี้ตอนบ่าย
                        การ์ดจอกินไฟ 100 กว่า วัต (8600GT)
                        อุปกรณ์อื่นๆ กินไฟตัวละ 10-15วัต (HDD / RAM / CD)
                        พัดลม 2-5 วัต
                        CPU 60-100 วัต
                        รวมแล้วคงไม่ถึง 380 วัตละมั้ง (ทุกอย่างคงไม่ได้ full load พร้อมกันหมด อะ)

Comment

วาง Enhance ยาวๆครับ ตัวนี้มี 12V 2phase ตัวนี้ช่วยกระจายแรงตอนบูทเครื่องได้เยอะเลย สำหรับคนมีของเยอะๆ มีcircuit breaker ตัวนี้มีประโยชน์มาก เวลาที่มีการต่อไฟข้างในผิด ไม่งั้น front Audigy platinumผมไปซะแล้ว และที่สำคัญจะจ่ายแพงทำไมล่ะคับ คุยก่ะเจ๊ฮวงที่savewayดีๆ มีลดได้เน้อออออ 1850 อาจไม่ถึง

Comment

แล้ว Energy 460W ละครับ เห็นราคาอยู่ที่ 1650 เป็นยังไงบ้าง

Comment

ซื้อมาแล้วครับ Enhance 400w แจ่มเลยไม่มีกะตุกแล้วครับ นิ่มเลย

Comment

Working...
                              X