Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอ 8800GTS ดูHD DVD ได้หรือป่าวครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ดจอ 8800GTS ดูHD DVD ได้หรือป่าวครับ

ดูได้ไหมHD DVD

ก็คงได้เพราะมานมีHDCP

Comment

ทำความเข้าใจนิดนึงสำหรับใครที่ยังไม่รู้ ที่จริงการ์ดจอทุกตัวสามารถเปิดไฟล์หนัง Hi-Def ได้หมดนะครับ (ไม่นับพวกการ์ดแรงน้อยๆเช่นพวก PCI หรือ on boardนะ) แต่ถ้าการ์ดไม่มีHDCP คุณภาพของภาพและเสียงจะถูกลดทอนมามาก ทำให้ไม่สามารถรับชมคุณภาพระดับ Hi-Def ได้ เพราะฉะนั้นถ้าอยากหาการ์ดมาดูหนัง Hi-Def ก็ให้หาการ์ดที่รองรับ HDCP แค่นั้นก็พอครับ (การ์ดถูกๆอย่าง HD2400/2600 ก็ยังได้) สำหรับ 8800GTS ไม่มีปัญหาครับ

ถ้าจะเน้นดูหนัง Hi-Def อย่าลืมใช้กับ CPU dual core ด้วยนะไม่งั้นดูไฟล์บางประเภทกระตุกครับ

***ลืมบอกไป ดูที่จอของท่านด้วยนะครับว่ามี HDCPหรือเปล่า?

Comment

Originally posted by Deschutes View Post
        ทำความเข้าใจนิดนึงสำหรับใครที่ยังไม่รู้ ที่จริงการ์ดจอทุกตัวสามารถเปิดไฟล์หนัง Hi-Def ได้หมดนะครับ (ไม่นับพวกการ์ดแรงน้อยๆเช่นพวก PCI หรือ on boardนะ) แต่ถ้าการ์ดไม่มีHDCP คุณภาพของภาพและเสียงจะถูกลดทอนมามาก ทำให้ไม่สามารถรับชมคุณภาพระดับ Hi-Def ได้ เพราะฉะนั้นถ้าอยากหาการ์ดมาดูหนัง Hi-Def ก็ให้หาการ์ดที่รองรับ HDCP แค่นั้นก็พอครับ (การ์ดถูกๆอย่าง HD2400/2600 ก็ยังได้) สำหรับ 8800GTS ไม่มีปัญหาครับ

ถ้าจะเน้นดูหนัง Hi-Def อย่าลืมใช้กับ CPU dual core ด้วยนะไม่งั้นดูไฟล์บางประเภทกระตุกครับ

***ลืมบอกไป ดูที่จอของท่านด้วยนะครับว่ามี HDCPหรือเปล่า?
        จะสนไปใย HDCP แค่ลง AnyDVD HD ก็จบเรื่อง

แล้วถ้าเป็นหนังที่ rip มาจาก HD-DVD หรือ Blu-ray แล้วมาแปลงเป็น mkv พวกนี้เค้า disable HDCP ออกแล้ว เล่นได้เลย

Comment

ถามหน่อยนะครับ ในที่นี้หมายถึงถ้าคอมพ์เรามีไดร์ฟดีวีดี และโปรแกรมAnyDVD HD ซีพียูเป็นดูอัลคอร์ไม่ว่าจะเอเอ็มดี หรืออินเทล ก้อเล่นแผ่น HDได้ใช่ไหมครับ

Comment

ผมใช้ 7600 ยังลื่นเลยครับ นับไรกะรุ่นสูงขี้นไปอีก
            ดูได้หมด ไม่มีกระตุก
            มี HD dvd คนเหล็ก3 ยังดูได้เล้ย

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือนครับ View Post
              ถามหน่อยนะครับ ในที่นี้หมายถึงถ้าคอมพ์เรามีไดร์ฟดีวีดี และโปรแกรมAnyDVD HD ซีพียูเป็นดูอัลคอร์ไม่ว่าจะเอเอ็มดี หรืออินเทล ก้อเล่นแผ่น HDได้ใช่ไหมครับ
              แผ่น HD ของคุณหมายถึงอะไร????? ต้องทำความเข้าใจก่อนนะครับ

ระบบภาพไฮ-เดฟ เดี๋ยวนี้เค้าเล่น HD-DVD หรือ Blu-ray กันแล้ว ซึ่งแผ่นพวกนี้เล่นกับ DVD-rom ธรรมดาไม่ได้ครับ ต้องรอให้มี HD-DVD ไดร์ฟ หรือ Blu-ray ไดร์ฟ สำหรับคอมพ์ออกมาก่อน จริงๆ มันก็ออกมาแล้วแหละ แต่แพง ส่วน HD-DVD ไดร์ฟที่ใช้กับ X-Box360 ก็ใช้ได้ครับ แต่ต้องต่อผ่าน USB มั้ง ไม่แน่ใจครับ (ไม่มีตังค์ซื้อมาเล่น)

1. ส่วนที่เค้าเล่นๆ กันตอนนี้คือ หนังที่ก๊อปมาตรงๆ จาก HD-DVD หรือ Blu-ray ซึ่งจะมีเมนูต่างๆ คล้าย DVD ทีเราเล่นกันทั่วไป ซึ่งขนาดหนังต่อเรื่องก็ประมาณ 20GB ขึ้นไป ถ้าเป็นไฟล์พวกนี้ก็ใช้ PowerDVD7.3 เล่นได้ครับ (ไฟล์ต้องอยู่บนคอมพ์นะครับ ไม่ใช่อยู่บนแผ่น)

2. ส่วนอีกแบบก็คือ HD หรือ Blu-ray ที่ก๊อปมาแล้วเอามาแปลงในรูปของ h264/mkv ซึ่งจะมีขนาดเล็กลง (ประมาณ 4-10GB) เล่นได้ในคอมพ์อย่างเดียว ถ้าไฟล์ใหญ่เกิน 4 GB เค้าก็จะตัดให้พอดี 4GB แล้วเขียนลงในแผ่น DVD ธรรมดา แล้วเอามาขายครับ วิธีการเล่นก็เล่นจากแผ่นได้เลย หรือไม่ก็ก๊อบลงฮาร์ดดิส แล้วรวมไฟล์ก็ได้ครับ

ข้อ 1 และ 2 เนี่ย เค้า disable HDCP แล้ว

Comment

ที่ผมโหลดมามันมีทั้ง Blu-Ray และแบบ Rip ครับ เลยต้องแคร์เรื่องHDCPเพราะหนัง Blu-Ray ผมก็มีหลายเรื่อง ส่วนเรื่อง AnyDVD HD ก็ขอบคุณนะครับ ถ้ามีโอกาสจะลองใช้ดู ผมมือใหม่ครับ

Originally posted by ผู้มาเยือนครับ View Post
                เพิ่มเติมนิดนึงครับ ที่ผมแนะนำ dual core ก็เพราะไฟล์ที่ rip มาเป็นแบบ .mkv ถ้าเปิดด้วย K-Lite แล้วจะกินแรง CPU มากครับ single core จะวิ่ง100%แทบตลอด จะกระตุกเป็นช่วงๆ แต่ถ้าใช้ dual core ทั้งสองหัวจะวิ่งประมาณ40-50% จะเห็นผลต่างจาก single core มาก

โปรแกรมอีกตัวที่แนะนำไว้เล่นไฟล์.mkv คือ KM Player นะครับ กินแรงCPUพอๆกับ K-Lite แต่กระตุกน้อยกว่าเยอะ เหมาะกับคนที่มี single core ไม่ค่อยแรงครับ

Comment

Originally posted by Deschutes View Post
                  ที่ผมโหลดมามันมีทั้ง Blu-Ray และแบบ Rip ครับ เลยต้องแคร์เรื่องHDCPเพราะหนัง Blu-Ray ผมก็มีหลายเรื่อง ส่วนเรื่อง AnyDVD HD ก็ขอบคุณนะครับ ถ้ามีโอกาสจะลองใช้ดู ผมมือใหม่ครับ
                  อย่างที่บอกครับ คือ ถ้าเค้าทำมาให้คุณโหลดได้จากทาง bittorrent แล้ว คุณก็ไม่ต้องกังวลแล้วครับ เพราะมันแก้ HDCP มาแล้ว ส่วนที่ต้องกังวลก็คือ เล่นจากแผ่น HD หรือ BLu-ray แท้ๆ ครับ พวกที่ต้องเล่นกับ PS3 หรือ เครื่องเล่นเฉพาะของมัน

Comment

เพิ่มเติมนิดนึงครับ ที่ผมแนะนำ dual core ก็เพราะไฟล์ที่ rip มาเป็นแบบ .mkv ถ้าเปิดด้วย K-Lite แล้วจะกินแรง CPU มากครับ single core จะวิ่ง100%แทบตลอด จะกระตุกเป็นช่วงๆ แต่ถ้าใช้ dual core ทั้งสองหัวจะวิ่งประมาณ40-50% จะเห็นผลต่างจาก single core มาก

โปรแกรมอีกตัวที่แนะนำไว้เล่นไฟล์.mkv คือ KM Player นะครับ กินแรงCPUพอๆกับ K-Lite แต่กระตุกน้อยกว่าเยอะ เหมาะกับคนที่มี single core ไม่ค่อยแรงครับ
                    ความรู้ๆๆ

Comment

ความรู้ จดๆๆๆ

Comment

ความรู้ๆ

Comment

ตกลง8800GTSดูHDได้ไหม????จบ!!!

Comment

จนมาถึงตอนนี้ ผมก็ไม่ได้ข้อสรุปเลยว่า ดูได้ รึปล่าว ตอบมาแต่ว่า ที่มีการเอาHDCPออกแล้วดูได้
                            แล้วถ้าไม่เอาออกอ่ะ แบบ bluray เลยดูได้มั้ย สำหรับ 8800 น่ะ

Comment

Originally posted by Poomsan View Post
                              จนมาถึงตอนนี้ ผมก็ไม่ได้ข้อสรุปเลยว่า ดูได้ รึปล่าว ตอบมาแต่ว่า ที่มีการเอาHDCPออกแล้วดูได้
                              แล้วถ้าไม่เอาออกอ่ะ แบบ bluray เลยดูได้มั้ย สำหรับ 8800 น่ะ
                              ถ้าเป็นไฟล์ที่ rip มาแล้ว หรือแปลงมาแล้ว การ์ดอะไรก็ดูได้ (ถ้าการ์ดไม่ห่วยจนเกินไป) อยู่ที่ CPU คุณแรงแค่ไหน

แต่ถ้าคุณมีการ์ด HD2400 หรือ HD 2600 มันจะมีฟังก์ชั่นที่เรียกว่า UVD และ Geforce 8600 (ไม่แน่ใจว่า 8800 มีป่าว) ก็จะมีฟังก์ชั่นอะไรจำชื่อไม่ได้ ช่วยในการประมวลผล HD หรือ Blu-ray ทำให้ CPU ไม่ต้องทำงานหนัก

Comment

Working...
                              X