Announcement

Collapse
No announcement yet.

= ช่วยด้วยครับ ไดร์ ผมมันมีสีแปลกๆ =

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• = ช่วยด้วยครับ ไดร์ ผมมันมีสีแปลกๆ =

คือสีตัวหนังสือของไดร์ในมายคอมมันมีสีน้ำเงิน แก้ยังไงครับ ขอบคุณครับ

หุหุ รู้แล้วมาบอกต่อครับ
    ปัญหา: ชื่อไฟล์ต่างๆ ขึ้นเป็นตัวหนังสือสีน้ำเงิน เป็นแทบทุกไฟล์ ซึ่งแต่ก่อนชื่อไฟล์จะเป็นสีดำ หรือว่าจะติด spyware หรือ virus ช่วยตอบด้วยครับ?

Dr.Winmag: การที่ชื่อไฟล์ต่างๆในเครื่องเป็นสีฟ้านั้นหมายถึงไฟล์นั้นได้มีการถูกบีบอัดเอาไว้ ไม่ได้ติดไวรัสหรือสปายแวร์แต่อย่างใด การบีบอัดนี้เป็นมาตรฐานของวินโดวส์ ซึ่งจะบีบอัดไฟล์ในไดร์ฟเพื่อให้มีพื้นที่ไว้ใช้งานมากขึ้น

การแก้ไขให้ลองคลิกขวาที่ตัวไดร์ฟในเครื่องของคุณ

แล้วเลือก Properties เลือกหัวข้อ Compress drive to save disk ออก ซึ่งจะเป็นการปิดการอนุญาตให้มีการบีบอัดไฟล์ในไดร์ฟนั้นๆทุกไฟล์ครับ

Comment

แป๋ววววว....เฉพาะ NTFS

Comment

ผมก็NTFS ยังไม่เป็นเลย

Comment

เป็นเหมือนกัน
          ปล่อยใว้งั้น ละ 555+

Comment

Originally posted by 5-zigen View Post
            ผมก็NTFS ยังไม่เป็นเลย
            อยากให้เป็นก็ลอง ติ้กตรง Compress drive to save disk เลยครับ จะได้รู้ว่ามันเป็นยังงัย อิอิ

Comment

Working...
            X