Announcement

Collapse
No announcement yet.

หนัง Hi-Def คืออะไรหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หนัง Hi-Def คืออะไรหรอครับ

ตามหัวข้อเลยครับ

แล้วการ์ดจอตัวไหนที่ดูได้มั่ง

มานก็คือหนังที่มีความระเอียดสูง เช่นdvd5 dvd9 อันนี้สูงแต่ไม่ใช่สูงที่สุดในตอนนี้ กาณืดรุ่นใหม่ๆสามารถดูได้หมด

สูงที่สุดในแบบแผ่นตอนนี้ก็Blu-ray กับHD DVD ที่มีความระเอียดของภาพสูงมาก เห็นถึงรูขนกันเลยทีเดียว พวกนี้ต้องใช้กาณืดที่มีHDCP ถึงจะดูได้

Comment

Originally posted by ohm27 View Post
      มานก็คือหนังที่มีความระเอียดสูง เช่นdvd5 dvd9 อันนี้สูงแต่ไม่ใช่สูงที่สุดในตอนนี้ กาณืดรุ่นใหม่ๆสามารถดูได้หมด

สูงที่สุดในแบบแผ่นตอนนี้ก็Blu-ray กับHD DVD ที่มีความระเอียดของภาพสูงมาก เห็นถึงรูขนกันเลยทีเดียว พวกนี้ต้องใช้กาณืดที่มีHDCP ถึงจะดูได้
      เพิ่มเติมครับ

ความละเอียดสูงอันนี้ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับ DVD5 DVD9 เลยนะครับ เป็นความละเอียดของภาพ ซึ่ง DVD ปัจจุบัน ความละเอียดอยู่ที่ประมาณ 7xx X 5xx เส้น ส่วนหนังไฮ-เดฟ ต้องมีความละเอียด 720p (1280*720) ขึ้นไปครับ

ส่วนหนังที่อยู่ในรูปแผ่น HD-DVD หรือ Blu-ray จะมีความละเอียด 1920x1080 เส้น ขนาดประมาณ 20GB ขึ้นไป ซึ่งมักจะถูกนำมาแปลงให้เหลือ 720p (ขนาดประมาณ 4GB-10GB) แล้วปล่อยให้โหลดตามเวปบิท

หนังที่ถูก rip มาแล้ว ถูกแก้ HDCP แล้วครับ ไม่จำเป็นต้องมีฮาร์ดแวร์ที่ซัพพอร์ต HDCP

Comment

กระจ่างเลย คุณ หึหึ ตอบได้ละเอียดมาก ^^

Comment

ต่อไปดูดีวีดีแล้วจะ สากตา ครับ ฮิฮิ ^^

Comment

ที่เปิดโชว์ทีวีรุ่นไหม่ๆตามห้างทั้งนั้นเลย

Comment

ไฟล์หนังรุ่นเหมาะกับ Lcd Tv ครับ

Comment

Originally posted by หึหึ View Post
                เพิ่มเติมครับ

ความละเอียดสูงอันนี้ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับ DVD5 DVD9 เลยนะครับ เป็นความละเอียดของภาพ ซึ่ง DVD ปัจจุบัน ความละเอียดอยู่ที่ประมาณ 7xx X 5xx เส้น ส่วนหนังไฮ-เดฟ ต้องมีความละเอียด 720p (1280*720) ขึ้นไปครับ

ส่วนหนังที่อยู่ในรูปแผ่น HD-DVD หรือ Blu-ray จะมีความละเอียด 1920x1080 เส้น ขนาดประมาณ 20GB ขึ้นไป ซึ่งมักจะถูกนำมาแปลงให้เหลือ 720p (ขนาดประมาณ 4GB-10GB) แล้วปล่อยให้โหลดตามเวปบิท

หนังที่ถูก rip มาแล้ว ถูกแก้ HDCP แล้วครับ ไม่จำเป็นต้องมีฮาร์ดแวร์ที่ซัพพอร์ต HDCP

เพิ่มอีกหน่อย DVD5 DVD9 Blu-ray HD DVD มันเป็นเพียง ลักษณะ ของdisc ที่มีความจุเพิ่มขึ้น ยิ่งมากก็ยิ่งสามารถที่จะสามารถบรรทึก fileหนังที่มีความละเอียดสูงมากๆได้
                แต่ไม่ใช่ว่าแผ่นพวกนี้จะเป็นhi-defทั้งหมด เพราะ มานก็สามารถบรรทึกfileหนังที่มีความละเอียดระดับVCDทั่วไปเพื่อลดจำนวนแผ่นที่จะต้องเก็บ หรือสะดวกต่อการดูไม่ต้องมานั่งเปลี่ยนแผ่นบ่อยๆ

Comment

แล้วตอนนี้มีทุกเรื่องไหมครับที่เป็น Hi-Def

แล้วถ้าใช้การ์ดจอไม่สูงก็จะดูกระตุกหรอครับ ??

Comment

ต้อง CPU แรงครับ

Comment

แล้วไม่เกี่ยวกับการ์ดจอหรอครับ

Comment

Originally posted by bankbonkbank View Post
                        แล้วไม่เกี่ยวกับการ์ดจอหรอครับ
                        เกี่ยวครับ

Comment

เอาหนังแผ่น Blu-Ray หรือ HD-DVD มาดูในคอมถ้าไม่มี HDCP ก็ดูไม่ได่ใช่ป่ะ(เอามาดูกับจอ 22'' งี้)

ยุ่งยากจริงๆ

Comment

ถ้าHD DVD Blue-rayเดิมๆ ที่ไม่rip ต้องใช้การืดที่มีHDCP

แต่ผมว่านะ ไปซื้อเครื่องเล่นมาเลยดีกว่า ภาพสวยกว่าใช้การ์ดดูอีก

Comment

ผมว่าcpu สำคัญกว่าการ์ดจอนะครับ สำหรับเรื่องHI-DEF

Comment

Working...
                              X