Announcement

Collapse
No announcement yet.

หนัง Hi-Def คืออะไรหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

สรุปง่ายๆ

จะดูหนังบนPC Hi-Def ไม่ Rip (Blu-Ray,HD-DVD) ต้องมีดังนี้

1. Monitor ที่รับรอง HDCP
    2. การ์ดจอที่รับรอง HDCP
    3. หนัง HD (เหอๆไม่มีก็เท่านั้น)
    4. HDD ไว้เก็บหนัง
    5. CPU แรงๆ

ถามหน่อยครับ

เครื่องเล่นพวกมี HDMI HDCP เล่นไฟล์ DivX ความละเอียดระดับ 720p หรือ 1080p ได้หรือป่าวครับ

Comment

Originally posted by Apest View Post
      สรุปง่ายๆ

จะดูหนังบนPC Hi-Def ไม่ Rip (Blu-Ray,HD-DVD) ต้องมีดังนี้

1. Monitor ที่รับรอง HDCP
      2. การ์ดจอที่รับรอง HDCP
      3. หนัง HD (เหอๆไม่มีก็เท่านั้น)
      4. HDD ไว้เก็บหนัง
      5. CPU แรงๆ

ถามหน่อยครับ

เครื่องเล่นพวกมี HDMI HDCP เล่นไฟล์ DivX ความละเอียดระดับ 720p หรือ 1080p ได้หรือป่าวครับ
      1. ถ้าเค้า rip มา แสดงว่า HDCP มันหายไปแล้วครับ ที่ยังติด HDCP หรือหนังที่อยู่บน แผ่นๆๆๆๆจริงๆ (แผ่น HD-DVD หรือ Blu-ray)

2. เพราะฉะนั้น ถ้าจะเล่นหนังที่อยู่บน แผ่นๆๆๆๆๆจริงๆ ก็ต้องมีไดร์ฟ HD-DVD หรือ ไดร์ฟ Blu-ray ที่ต่อกับคอมพ์ ซึ่งราคาก็ยังแพงอยู่ กรณีนี้ต้องอาศัยการ์ดจอ และ จอ ที่ซัพพอร์ต HDCP

3. ขอย้ำอีกครั้ง ถ้าเค้า rip มาให้คุณโหลด ไม่ว่าจะเต็ม หรือแปลงไฟล์มาแล้ว มันไม่มี HDCP แล้วครับ

หนังที่อยู่บน แผ่นๆๆๆ คุณจะมี HDD เยอะๆ ไว้เก็บหนังทำไม ที่คุณต้องมีคือข้อ 2 ครับ

Comment

หนัง HI def แ้ท้ ๆ ไฟล์ ต้อง 1080p และ ขนาดไฟล์ ต้องประมาณ 20 G -80 G ต่อ 1 เรื่อง โดยประมาณ คับ

Comment

ปัญหาคือHarddiskมานเก็บไม่พออะจิ YwY

Comment

เเม้เเต่เสียงในปัจจุบันนี้ยังต้องเป็น HD Audio เลยครับ

Comment

Originally posted by Microsoft View Post
              หนัง HI def แ้ท้ ๆ ไฟล์ ต้อง 1080p และ ขนาดไฟล์ ต้องประมาณ 20 G -80 G ต่อ 1 เรื่อง โดยประมาณ คับ
              ขอถามเป็นความรู้นะครับ....
              หนังพวกนี้ สามารถดูด้วยเครื่องโปรเจคเตอร์ ได้ไหมครับ...
              และถ้า หนังพวกนี้ถ้าฉายด้วย เครื่องโปรเจคเตอร์ ภาพมันก็ยังสวยและคมอยู่ใช่ไหมครับ...
              ขอบคุณครับ

Comment

ผมใช้ Power DVD 10 เปิดเล่น

Comment

ดู Hi-Def ไม่ต้องใช้ CPU แรงๆหรอกครับ เน้นไปลงทุนที่การ์ดจอรุ่นใหม่ๆดีกว่า

จากประสบการณ์ด้วยตัวเอง อัฟการ์ดจอจาก ATI4670--->ATI5770 ปรากฎว่าภาพเนียนคมกว่าเดิมแสงสีดีขึ้นมาก

แต่พอลองอัฟCPUจาก 7750BE ไปเป็น 550BE กลับไม่เห็นความแตกต่างใดๆในเรื่องภาพเลย (ตอนนี้ขายกลับมาใช้7750ดังเดิม)

โดยปกติ 7750BE ผมเปิด Cool N' Quit สปีดแค่1.7G. ดูหนัง Hi-Def Full40G.ทั้งเรื่องใช้ ใช้แรงอยู่แค่15-20%เองครับ

ผมเปิด hardware acceleration ให้การ์ดจอถอดรหัสภาพให้ เพราะระหว่าง CPU Or GPU ก็รู้ๆกันอยู่ว่าGPUเค้าเกิดมาเพื่อสิ่งๆนี้...

ใช้ถอดรหัสภาพใด้เนียนกว่าCPUเยอะครับ
                  Last edited by pongmaxzz; 26 Sep 2010, 03:51:24.

Comment

ดูหนัง เน้น "สี" ต้อง ATI
                    ดูหนัง เน้น คมชัด ต้อง NVIDIA
                    คั บ

Comment

ผม ก้อ ว่า จะซื้อ 5770 เหมือนกัน แร งไมคับ !

Comment

ผมว่านะ Power DVD 10 เปิดหมวด 3D อ่ะคับ

ต้องใช้ CPU ไม่งั้น ตุก อยุ๋ ยิ่ง HI- def อีก

Comment

สุด ยอ ดด เลย หะ !

Comment

Working...
                          X